Main Menu

เซ็งกับ.. รองเท้าสตั๊ดก๊อปเกรด A ขอเสียงคอบอลหน่อยครับ

เริ่มโดย แจ๊ค ลำพูน, กันยายน 15, 2012, 05:05:24 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

แจ๊ค ลำพูน

เรื่องคือ เมื่อสองวันก่อนสั่งซื้อไอ้รองเท้าก๊อปเกรด A เนี่ยแหละ NiKe T90 Laser ราคาขายกัน 1,500-1,700 เกลื่อนเน็ต
ลองสั่งมาคู่นึง และก่อนจะสั่งซื้อได้มีการสอบถามรายละเอียดสินค้ากันพอสมควร
คนขายก็แนะนำมาดี ว่าเล่นสนามดินต้องรุ่นนี้ รุ่นที่พี่ถามมาเล่นสนามดินมันไม่ทน อะไรก็ว่ากันไปประมาณนั้นแนะนำดีครับ
ก่อนตัดสินใจโอนเงิน ยังได้โทรถามอีกหนึ่งคำถาม "หนังวัวไหมพี่" คนขายตอบมา "หนังวัวสังเคราะห์ครับ"

ของมาถึงเร็วดีโอนตังไปอีกสองวันได้ของ มาถึงปุ๊บเปิดกล่องดูนึกในใจ "เออมีของแถมด้วยวุ้ย" เป็นสนับแข้ง กับดันทรงรองเท้า
แต่พอแกะถุงห่อรองเท้าดู อ้าว!!!(เริ่มจะร้อนๆ ชักอ้าว แระ) ไหงเป็นหนังเทียมไปได้ เนื้องานก็ไม่สมราคา(ในความคิดผมนะ)

ซึ่งรุ่นที่สั่งมาถ้าเป็นที่ศูนย์ราคาจะอยู่ที่ 7,xxx แต่ของก๊อปสั่งซื้อมา 1,600 อาจสงสัยว่าราคาต่างกันค่อนข้างเยอะแล้วยังจะมีปัญหาอะไรอีก

ปัญหาแบ่งเป็นสองกรณีคือ
- ตัวสินค้า ถึงมันจะก๊อปมาเหมือนของศูนย์เกือบ 90% ก็ตาม แต่วัสดุหนังที่ผลิตนั้นถือว่าไม่ใกล้เคียงกับราคา 1,600 ห่างไกลความจริงพอสมควร ถ้าหากซื้อของศูนย์เพิ่มอีกไม่กี่ร้อยก็จะได้ตัวบ๊วยของรุ่นนั้นแล้ว ถึงรุ่นบ๊วยมันจะไม่ใช้หนังแท้แต่มาตราฐานควบคุมการผลิตย่อมเข้มงวดกว่างานก๊อป สินค้าต้องออกมาดีกว่างานก๊อปแน่นอน หรืออีกกรณีถ้าไปซื้อยี้ห้อที่ราคาไม่โหดมากนักเช่น Umbro Kappa Cronos Pan ในราคา 1,600 นี้ก็จะได้รองเท้าที่วัสดุเป็นหนังแท้มาใช้งาน อาจจะได้หนังแท้ครึ่งด้านหน้า หรือหนังแท้ทั้งตัว ยังไงๆมันก็ทนกว่าของก๊อปแน่นอน ทุกวันนี้ก็ยังใช้ Kappa หนังแท้ทั้งตัวอยู่เตะมาเกือบปีละยังไม่พังค่าตัว 1,850 สรุปคืองานก๊อปดูรูปในเว็บสวยมาก แต่ดูงานจริงแล้วพอๆกับงานตลาดนัดคู่ละ 5-6 ร้อย ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง

- ตัวคนขาย ตอนแรกแนะนำดี ประทับใจได้สองวัน พอของมาถึงก็ต้องมาเสียความรู้สึกที่คนขายบอกไม่ตรงกับความจริง ในส่วนของหนังแท้กับหนังเทียม แต่ตอบเบี่ยงว่าหนังวัวสังเคราะห์ ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่ามันผลิตจากหนังวัวซึ่งมันไม่ใช่ และนอกจากนั้นพอโทรไปบอกว่าสินค้ามันเป็นหนังเทียมไม่ใช่หนังวัว อารมณ์เปลี่ยนเลยครับจากแนะนำดี ตอนนี้พูดจา "ห-าไม่แ-กเลย" จำได้คร่าวๆประมาณนี้ว่า "ผมบอกเหรอว่ารุ่นนี้เป็นหนังวัว ผมบอกพี่ว่ามันเป็นหนังวัวสังเคราะห์" แหมหลอกกันเป็นเด็กอมมือไปได้ ผมเล่นบอลตั้งแต่ประถมสนามดินใส่แองเกิ้ลวิ่งไปวิ่งมาโดนไม้ลูกชิ้นเสียบเท้า จนมัธยมเพื่อนเริ่มใส่สตั๊ด ผมก็เริ่มใส่ตั้งแต่รองเท้าตราไก่ตลาดนัดคู่ร้อยกว่าบาทหนังแข็งยังกะหนังกลองยาว รองเท้ายางพาราบ้าง ทั้งของเทียม ของแท้ มือหนึ่ง มือสองบ้าง ขึ้นๆ ลงๆ ตามภาวะกระเป๋าตังค์ ไล่ไปเรื่อยยันตัวท้อปหนังจิงโจ้ตัวละครึ่งหมื่นเมื่อประมาณสิบกว่าปีที่แล้ว ใช้รองเท้าสตั๊ดมายี่สิบปีคิดว่าผมจะไม่รู้จักหนังเลยรึไง มันพังคาส้-ตี-มาจนจำไม่ได้แล้ว แค่จับดูเนื้องานไม่ต้องทดสอบก็รู้แล้วหนังไม่หนัง เอ้าต่อ.. คำพูดอีกคำที่ไม่น่าจะออกมาจากพ่อค้าที่ขายรองเท้าผ่านเน็ตได้เป็นร้อยๆพันๆคู่ "ต่อไปไม่ต้องมาซื้อของผมแล้ว ผมขายมาเป็นร้อยเป็นพันคู่ไม่เคยมีปัญหา พี่เข้าไปดูในเฟสผมได้" แหมไม่ต้องบอกกูหรอกแค่มึงตอแหลว่าหนังเทียมเป็นหนังแท้คู่ต่อไปกูก็เลิกคิดแล้ว ขอเอาคู่นี้ให้จบๆก่อนเหอะ คนค้าขายพูดจาแบบนี้ถือว่าขาดวุฒิภาวะเอามากๆ การซื้อขายของผ่านอินเตอร์เน็ตควรต้องทำใจเผื่อปัญหาสารพัดรูปแบบ ร้อยคนร้อยความคิดคุณไม่มีทางรู้หรอกว่าเบอร์แปลกที่โทรหาคุณมันจะมาอารมณ์ไหนกันบ้าง เอ้ามีต่ออีก.. "ผมแมนพอ พี่ส่งรองเท้ากลับ พอเช็คของแล้วโอนตังคืนให้" ตรงนี้ต้องขอบใจในความแมนมั๊ยวะเนี่ย อยากได้รองเท้ามาเตะบอลเสียทั้งค่าโทรศัพท์ ค่าโอนเงิน ค่าส่งของกลับอีก ซึ่งความจริงปัญหานี้ก็ไม่ได้แก้ยากอะไรเพียงแค่แนะนำรองเท้าในสต๊อคว่ามีรุ่นไหนที่มันเป็นหนังแท้บ้างพร้อมลงรูปให้ลูกค้าเลือก แล้วส่งรองเท้าตอแหลไม่ตรงสเป็คไปเปลี่ยนเอาคู่ใหม่มามันก็จบแล้ว หลังจากวางไปหนึ่งสายคุยกันจบแล้วว่าส่งของกลับ โอนเงินคืน ยังไม่วายมีโทรมาอีกสองสายติดๆกัน น้ำเสียงหงุดหงิด คำพูดคำจาห-าไม่แ-ก เช่นเคย แต่ผมไม่ขอเล่าต่อแล้วมันวนอยู่ประมาณนี้แหละจับประเด็นไม่ได้

เสียอารมณ์ทั้งของเสียอารมณ์ทั้งคน ที่โพ้สลงมาเนี่ยความจริงทั้งหมด แต่เจตนาไม่ต้องการดิสเครดิทใคร ใครไคร่ค้าก็ค้าไป ไม่ได้บอกชื่อ ไม่ได้บอกไอดี ไม่ได้บอกเวบที่เกิดเหตุ ไม่ได้บอกเฟส ไม่ได้บอกเบอร์ ไม่ได้โพ้สในเวบเกี่ยวกับฟุตบอลมีที่นี่ที่เดียว ไม่ได้บอกแม้กระทั่งตัวย่อใดๆ แค่เอามาระบายเท่านั้นแต่ถ้าบังเอิญใครมาอ่านเจอแล้วคิดว่า "เอ๊ะ!! เหมือนกับเป็นไอ้ลูกค้าเจ้าปัญหาที่ซื้อรองเท้ากูเลย" คุณมีสิทธิอย่างชอบธรรมที่จะโพ้ส เชิญเลยครับสับได้เต็มที่ถ้าท่านแสดงตัวออกมา
ของแรงเพียบ คลิก>> http://dirtstep.blogspot.com/

surasit_574

ผมเคยใช้แต่ pan patriot  ครับ มีปุ่มปั่นไซค์ด้วย คนขายบางทีก็อยากขายของคนจิตใจมึดปอด มองอีกมุมมันก็โกงกันดีๆนี่เอง

กาฝาก

ถ้าถามผม คำว่าสังเคราะห์ ผมก็ประมาณการว่าเป็นพีวีซีแล้วล่ะครับ ไม่คิดว่าเป็นหนังแท้แน่ ๆ

ส่วนตัวผมไม่ได้ซื้อรองเท้าในเมืองไทยมานานแ้ล้วครับ ไม่ใช่อะไรนะครับ รู้สึกว่าราคามันแพงเวอร์ไปหน่อยน่ะครับไม่ว่าจะรองเท้าอะไรก็เถอะ

ตอนนี้ผมมีติดรถอยู่ 3 คู่

เป็น

1.dapper - ซื้อที่ศูนย์เซนทรัลพระรามสอง (หลายปีแล้ว อันนี้แท้ชัวร์ ซื้อตอนลดราคาไม่แพงครับ ไว้ใส่ตอนไปหาลูกค้า)
2.converse - ไปเจอที่ร้านขายรองเท้ามือสอง แต่สภาพมือ 1 เลย เบอร์มันเล็กมั้ง เลยหลงมา ไว้ใส่เล่น
3.onitsuka tiger - เป็นคู่ที่สองครับ ซื้อจากอีเบย์อังกิตทั้งสองคู่ เพราะราคาเมืองไทย ไม่ว่ารุ่นไหน .... ก็แพงมาก

ผมไม่ได้เตะบอล แต่ว่าถ้าผมจะซื้อรองเท้าประเภทนี้ ผมก็คงซื้อจากเมืองนอกอีกน่ะแหละครับ เพราะผมว่าเมืองไทยราคามันแพงมาก ถ้าซื้อก็คง pan แหละครับ ราคาค่อยคุ้มกับคุณภาพหน่อย

ผมจะเลือกซื้อของเมกาหรืออังกิตเลยนะครับ ถ้าของจีน ไม่ซื้อเด็ดขาด ไม่ว่าจะบอกว่าแท้ยังไงก็ตาม เพราะเชื่อเครดิตคนขายที่เป็นฝรั่งมากกว่า

eakkachai

ของพวกนี้ถ้าให้ชัวร์ต้องซื้อที่Shopมันเลยคับ....แพงหน่อยแต่แท้ชัวร์

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

chalala

อ้างจาก: eakkachai เมื่อ กันยายน 15, 2012, 05:32:12 หลังเที่ยง
ของพวกนี้ถ้าให้ชัวร์ต้องซื้อที่Shopมันเลยคับ....แพงหน่อยแต่แท้ชัวร์

ถูกครับ..แต่ก่อนเพื่อนผมทำงานที่อาดิดาท แอบจิกหนังมาเย็บ รองเท้าให้ยังไม่ใกล้เคียงของแท้ๆเลย :-[

ร้าน คิดดีมีปัญญา by Chalala
จริงใจ ทั่งรถ ทั่งคน (อดีตเซอร์ขี้เมา555) วันวานยังหวานอยู่

tom26

รองเท้าตกรุ่นนาน ก็กาวเสื่อมหลุดไวต้องเย็บซ้ำอีกที
ติดต่อผมได้ที่เบอร์ 085-8101088 ทอม.

Firstela

win14 Sp-1

ร้านไหนครับ กำลังจะซื้อเหมือนกันครับผม
ไม่รู้ใช่ที่เดียวกันรึปล่าวครับ รบกวนPMบอกหน่อยได้ไหมครับพี่
จะได้ไม่หลงไปซื้อครับ

EOT.

อ้างจาก: Firstela เมื่อ กันยายน 18, 2012, 09:56:13 หลังเที่ยง
ไปข้างสนามศุภ มีทุกยี่ห้อ เช็คราคาหลายๆร้านครับ

.....ตามท่าน Firstela โลด เพียบเลยครับตัวเลือกเยอะ

......คนบนทาง

ลมโชย...BANG NA

ผมเคยใช้ แต่ คิ๊กก้า ปุ่มดำ และ อาดิเดท โคป้า สมัยที่ผมยังเล่นอยู่ แต่สมัยนี้ไม่ได้เล่นเลย
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

ll_bird@bird_ll

คอเดียวกันเลย..แต่หยุดเล่นนานและวิ่งไม่ไหว555+
เลขบัญชี 368-0-51751-7 ธนาคารกรุงเทพ (สาขาวิเศษชัยชาญ) ชื่อบัญชี พรรษา  ประดับมุข(085-1767767)....bird-shop ครับแอดมาได้เลย

แจ๊ค ลำพูน

อ้างจาก: win14 Sp-1 เมื่อ กันยายน 19, 2012, 11:28:16 ก่อนเที่ยง
ร้านไหนครับ กำลังจะซื้อเหมือนกันครับผม
ไม่รู้ใช่ที่เดียวกันรึปล่าวครับ รบกวนPMบอกหน่อยได้ไหมครับพี่
จะได้ไม่หลงไปซื้อครับ

ขอแยกตอบสองส่วนนะครับ
- สินค้าดูรูปจากหลายๆเจ้าแล้ว น่าจะมาจากแหล่งเดียวกัน ขอบอกว่าคุณภาพกากครับงบ 1,600 เดินหาซื้อของแท้ไปเลยครับ

- ร้านไหน.. ที่อยากรู้ว่าร้านไหนผมขอไม่บอกแล้วกันครับ เดี๋ยวจะเข้าข่ายเป็นว่าผมดิสเครดิทกันไปอีก

อีกนิดนึง... วันที่มันจะโอนเงินคืนมา ยังโทรมาหาผมอีกว่า "ได้ของแล้วพรุ่งนี้จะโอนเงินคืนให้ ได้เงินคืนแล้วก็จบๆกันนะ ยังไงอย่าเข้ามากวนกระทู้ขายของผมละกัน" น้ำเสียง ห-าไม่แ-ก เช่นเคยสงสัยคงจะเป็นสันดานมันล่ะ คนขายของพูดมาอย่างงี้นี่ผมถือว่าดูถูกลูกค้าอย่างแรงเลย ความคิดความอ่านขาดวุฒิภาวะอย่างแรง ครั้งเดียวก็เกินพอกับร้านห่วยๆแบบนี้
ของแรงเพียบ คลิก>> http://dirtstep.blogspot.com/

CBR150Za

กัดฟันจัดของแท้เบิกห้างใช้กันยาว ๆ
เห็นพวก ๆ กันก็ล่อกันคู่นึงหลายอยู่ -*- ก็ใจมันรักกก

banjong

อ้างจาก: CBR150Za เมื่อ ตุลาคม 02, 2012, 08:28:39 หลังเที่ยง
กัดฟันจัดของแท้เบิกห้างใช้กันยาว ๆ
เห็นพวก ๆ กันก็ล่อกันคู่นึงหลายอยู่ -*- ก็ใจมันรักกก
ตามนั้นเลยครับ

Yamato

อ้างจาก: EOT. เมื่อ กันยายน 19, 2012, 11:53:14 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Firstela เมื่อ กันยายน 18, 2012, 09:56:13 หลังเที่ยง
ไปข้างสนามศุภ มีทุกยี่ห้อ เช็คราคาหลายๆร้านครับ

.....ตามท่าน Firstela โลด เพียบเลยครับตัวเลือกเยอะ

นกแก้ว อีกทางเลือกครับ

โชค..โซนรั่ว ... ลั้ัลลา

เมื่อก่อนซัก ๑๐ ปีที่แล้ว ผมใส่รองเท้ายี่ห้อ PUMA KING  เก็บเงินอยู่หลายเดือนกว่าจะซื้อได้  แพงแต่คุ้มใช้ได้นานมากครับ
เจ็บมาเยอะ  หมดมาเยอะ กับสองคันนี้

THANACHOT

อาจจะสื่อความหมายผิดกันมั้งครับแต่ก็ยังดีที่ยังรับคืน +1เป็นกำลังใจให้ครับ