Main Menu

การขัดลื่นคืออะไรครับ

เริ่มโดย kai..ls, มกราคม 08, 2013, 11:52:34 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kai..ls

เห็นเพื่อนในเวปพูดกันนะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่าการขัดลื่นคืออะไร ทำแล้วมีผลดีต่อเครื่องยนต์ยังไงครับ รบกวนผู้รู้อธิบายหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

MAX_PEGASUS

ทำให้มันสะอาดหู สะอาดตา ลบรอยคราบเขม่า ทำแล้วรถวิ่งลื่น ปื๊ดๆๆๆ

Mtz

เท่าทีผมทราบมาและปฎิบัตอยู่  คือการเอาน้ำยาขัดโลหะ ยี่ห้อ WENOL หลอดละ60บาท หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่่อสร้าง ถ้าไปซื้อร้านมอไซด์จะตกหลอดละ70บาท  มาเช็ดทำความสะอาด(ส่วนใครจะทำยังไง แล้วแต่สูตรครับ แต่สูตรผม ไม่มีหัวเจีย หัวปั่น ก็เอามันกระดาษหนังสือพิมมาเช็ดกะวีนอลนี่แหละ ง่ายดี เงาด้วย)ฝาสูบ และเสื้อสูบ ทางเดินไอเสีย ให้เงาวิ้งๆครับ เพื่อความแรงทางใจ มีหลายๆคนบอกว่า ทำไปทำไมก็บอกไม่ถูก บอกไม่ได้  
      แต่ที่แน่ๆ ทำแล้ว"สุขกรูอะ ใครจะทำไม " อิอิ
 จริงๆโดยหลักการของมันคือ ทำความสะอาดให้ทางเดินภายในกระบอกสูบเงา และลื่นมากที่สุดเพื่อให้ไอเสียคายได้ไว ไอดีไหลปรี๊ด เพื่อหวังผลทางด้านความแรง แต่ก็มีบางเสียงบอกว่า เงาไปไม่ดี อันนี้ไม่รู้ แต่ผมขัดเองกะมือ ขี่เองกะมือ ก็รู้สึกว่ามันจะเร่งได้ลื่นๆขึ้นอีกนิด  ถึงบอกไง สุขทางใจ

Thanakirt Sritaravanish

ขอวิธีทำอย่างละเอียดอีกรอบหนึ่ง คับ

Hunterzero

ไอเสียเงาที่สุดไอดีห้ามเงาครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

aoaaued

ขั้นตอนการทำล่ะ พี่ๆๆ ผมทไไมเป็น

Mtz

อ้างจาก: Thanakirt Sritaravanish เมื่อ มกราคม 09, 2013, 09:45:02 หลังเที่ยง
ขั้นตอนการทำล่ะ พี่ๆๆ ผมทไไมเป็น
ขั้นแรก ถอดอะไหล่ที่จะขัดออกมาก่อน เช่น เสื้อสูบ ฝาสูบ
        หลังจากนั้น ล้างให้สะอาด ด้วยเบนซิล ขัดเขม่าออกให้สะอาดหมดจด
        หลังจากนั้น เอาวินอนทาในจุดที่ต้องการขับ เอาผ้าถูกๆ  แล้วเช็ดขัดๆด้วยกะดาษหนังสือพิมพ์(นึกถึงตอนเราเช็ดกระจกครับ ทำยังไง ยังงั้นเลย)
        เช็ดให้สะอาด เงา เท่าที่ต้องการ ก็ถือว่าจบขั้นตอน มันมีแค่นี้แหละ ไม่ได้อะไรมากมาย

สารที่ไว้ขัดลื่น เรียกว่า อะไรน่ะ คับ
แล้วถ้าผม ถอดเลื้อ ฝาออก มา ล้างให้สะอาด อย่างที่พี่บอกไว้
แล้วฝาสูบมันจะเป็นเงินๆ (ใช่ป่ะก่อนขัดลื่น)
แล้วรู ไอดี ไอเสียขัดได้เหมือนกัน ป่ะ
จากนี้แล้วไงต่อ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ขออีกรอบได้ป่ะ พี่
พอเวลาขัดเสร็จแล้วเป็นยังไงขอรูปดูได้ไหม(ถ้ามี)

D-500

ซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนรถยนต์เดิมๆ รถแรง รถยุโรบวางเครื่องแต่งซิ่ง
                     T.081-6666643
นาย ศุภชัย มีแสงนิล กสิกรไทย สาขาถนนโรจนะ 4522116144

เด็กชาย_โหน่ง_

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

~{ Eak_ThaPra }~

ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

เด็กชาย_โหน่ง_

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

Tong_2T_150

อธิบายกันยาววว
...จะเอาอีกรอบ...!  มันตัวอักษรไม่ใช่คำพูด  น้องก็เลื่อนขึ้นไปอ่านข้างบนซ้ำสิ  เขาอธิบาย-บอกใว้หมดแล้ว จะเอากี่รอบก็จัดไป
ประเด็นคือแค่พอร์ทไอเสีย พอร์ทไอดีไม่ต้องมันวาว ....มันวับวาวยังไง นึกถึงกระจกส่องหน้า ขัดให้ออกมาอย่างงั้น....เคป่ะ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

arpazhey

ลองไปดูในบอร์ด diy ครับ เหมือนจะมีคนบอกวิธีไว้ละเอียด

Mtz

อ้างจาก: Thanakirt Sritaravanish เมื่อ มกราคม 09, 2013, 10:15:55 หลังเที่ยง
สารที่ไว้ขัดลื่น เรียกว่า อะไรน่ะ คับ
แล้วถ้าผม ถอดเลื้อ ฝาออก มา ล้างให้สะอาด อย่างที่พี่บอกไว้
แล้วฝาสูบมันจะเป็นเงินๆ (ใช่ป่ะก่อนขัดลื่น)
แล้วรู ไอดี ไอเสียขัดได้เหมือนกัน ป่ะ
จากนี้แล้วไงต่อ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ขออีกรอบได้ป่ะ พี่
พอเวลาขัดเสร็จแล้วเป็นยังไงขอรูปดูได้ไหม(ถ้ามี)

เฮ๊ย!!!!!!!!!!!!!! นี้ไอ้คุณน้อง.....ไม่คิดจะอ่านคอมเมนท์ข้างบนก่อนหน้านี้เลยหรือไงครับไอ้น้อง
อ้างจาก: Mtz เมื่อ มกราคม 09, 2013, 12:11:23 ก่อนเที่ยง
เท่าทีผมทราบมาและปฎิบัตอยู่  คือการเอาน้ำยาขัดโลหะ ยี่ห้อ WENOL หลอดละ60บาท หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่่อสร้าง ถ้าไปซื้อร้านมอไซด์จะตกหลอดละ70บาท  มาเช็ดทำความสะอาด(ส่วนใครจะทำยังไง แล้วแต่สูตรครับ แต่สูตรผม ไม่มีหัวเจีย หัวปั่น ก็เอามันกระดาษหนังสือพิมมาเช็ดกะวีนอลนี่แหละ ง่ายดี เงาด้วย)ฝาสูบ และเสื้อสูบ ทางเดินไอเสีย ให้เงาวิ้งๆครับ เพื่อความแรงทางใจ มีหลายๆคนบอกว่า ทำไปทำไมก็บอกไม่ถูก บอกไม่ได้  
      แต่ที่แน่ๆ ทำแล้ว"สุขกรูอะ ใครจะทำไม " อิอิ
 จริงๆโดยหลักการของมันคือ ทำความสะอาดให้ทางเดินภายในกระบอกสูบเงา และลื่นมากที่สุดเพื่อให้ไอเสียคายได้ไว ไอดีไหลปรี๊ด เพื่อหวังผลทางด้านความแรง แต่ก็มีบางเสียงบอกว่า เงาไปไม่ดี อันนี้ไม่รู้ แต่ผมขัดเองกะมือ ขี่เองกะมือ ก็รู้สึกว่ามันจะเร่งได้ลื่นๆขึ้นอีกนิด  ถึงบอกไง สุขทางใจ
:)
 ถ้าอ่านหนังสือได้ไม่เกินสองบรรทัด ผมว่าน้องกลับไปหัดอ่านไทย คัดไทยใหม่ก่อนดีกว่าไหมครับ ก่อนที่จะมาทะลึ่งรื้อรถ ทำรถเอง พี่บอกไปหมดทั้งยี่ห้อน้ำยา วิธีการ ยังมาตระแบงถามอยู่นั้นตั้งหลายคอมเมนท์ แบบนี้ไม่ต้องอยากรู้อะไร คิดอะไรหรอกครับ วันๆก็นั่งเอ๋อต่อไปแบบนี้ดีแล้วครับผม

Hunterzero

อ่านทำความเข้าใจ หัดมีสัมมาคารวะมากกว่านี้  จะได้น่ารักน่าตอบบ้างไม่ใช่น่ากระ....

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

โอ โมกระจาย

บัญชี ชัยพฤกษ์ แจ้งไพร ธ.กรุงเทพ  595-046-414-8  โอนแล้วแจ้งด้วยนะครับ  T.086-7235166 true ครับ