Main Menu

มาดูหัวเทียนกัน

เริ่มโดย Runingguy, พฤษภาคม 29, 2008, 10:14:01 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Runingguy

เพื่อนๆอาจจะทราบกันแล้วแต่ขอลงไว้กันลืมครับ......
ความหมายของเบอร์หัวเทียน...(BP8ES)
   B คือ. แสดงขนาดความโตของเกลียว
   P.คือ. แสดงลักษณะโครงสร้างของหัวเทียน(ตัวนี้บางแบบก็ไม่มี)
   8.คือ. หมายเลขนี้จะแสดงช่วงความร้อน(เลขมากจะเป็นหัวเทียนเย็นเลขน้อยจะเป็นหัวเทียนร้อน)
   E.คือ. แสดงความยาวของเกลียวหัวเทียน
   S.คือ. แสดงโครงสร้างพิเศษของหัวเทียน(แบ่งออกได้)
             S.แกนกลางเป็นทองแดง
             C.ใช้กับเครื่องยนต์ความเร็วสูง
             N.ใช้กับรถแข่งที่มีเขี้ยวตัวงอเป็นนิเกิล
             A.แบบ2เขี้ยวใช้กับเครื่องยนต์โรตารี่
    ...มาสังเกตุสีของหัวเทียนกันหลังจากการใช้งานแล้วว่า โอไหม..
1.เป็นสีดำแห้งและสามารถเช็ดออกได้ง่าย แสดงว่า ส่วนผสมหนาเกินไปทำการปรับเซ็ทคาร์บูใหม่
2.มีคราบน้ำมันเครื่องเปียก แสดงว่า ลูกสูบ กระบอกสูบ แหวนสูบ สึกหรอมากแล้ว
3.ถ้าหัวเทียนไหม้และกร่อน แสดงว่า เครื่องยนต์ทำงานที่อุณภูมิสูงเกินไป อาจจะใช้หัวเทียนผิดเบอร์ หรืออาจเกิดจากการชิงจุดระเบิด
4.ถ้าหัวเทียนมีสภาพสีขาวจับหรือสีเหลืองจับ แสดงว่า ปรับตั้งไฟอ่อนเกินไป
5.ถ้าหัวเทียนมีสภาพแห้งเป็นสีน้ำตาลอ่อนๆ แสดงว่า เครื่องยนต์มีการเผาไหม้ที่ดี สมบูร์ณเป็นปกติดี..

commod

แล้วการตั้งระยะเขี้ยวละครับ
เราจะตั้งเขี้ยวใหม่ในกรณีไหนครับ
แล้วชื้อหัวเทียนมาใหม่ต้องตั้งเขี้ยวหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

Runingguy

กรณีที่ซื้อหัวเทียนมาใหม่วัดดูก่อนว่าระยะเขี้ยวได้ไหม ปกติเขี้ยวจะต้องห่าง 0.6-0.8 mm. หรือหนึ่งใบเลื่อยน่ะครับ(ใบเลื่อยเหล็กนะ) หลังจากการใช้งานไปได้สักระยะเราก็ถอดออกมาเช็คดูว่าโอไหม และตรวจวัดเขี้ยวทุกครั้งก่อนจะใส่ (เอาตามความเข้าใจของผมเบื้องต้นนะ)รอเพื่อนๆมาเสริมอีกทีละกัน

chao_kr150sp

๑๒๓๔

อ้างจาก: commod เมื่อ พฤษภาคม 29, 2008, 05:36:28 หลังเที่ยง
แล้วการตั้งระยะเขี้ยวละครับ
เราจะตั้งเขี้ยวใหม่ในกรณีไหนครับ
แล้วชื้อหัวเทียนมาใหม่ต้องตั้งเขี้ยวหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ปกติใช้ใบเลื่อยตัดเหล็กสอดเข้าไปครับ แต่ก็ใช้ไม่ได้เสมอไป
บางครั้งก็ต้องลองดูการกระโดดของไฟด้วย

hugo

นิดนึง ....ผมไส่หัวเทียนเบอร์ 9  มีใครไส่บ้างป่าว

Runingguy

hugo

ครับไปซื้อบางร้านเห็นเค้าบอกว่า เบอร์8ก้อพอ เราก้อเขว

EAK

ผมใช้เบอร์ 9  มานานแว้วว.....ทั้ง BP 9 ES    - BR 9    - B 9 ES.....ก็ไม่ต่างกันเลย....

Runingguy

9น่ะดีที่สูดดดด......ก้าวอย่างเดียวไม่มีถอย ;D

skylineztune

Proarm กับ  ZX ในคู่มือระบุว่า  " ใช้หัวเทียนเบอร์ B9ECS เท่านั้น " เหอๆๆหายากชิหายเลย

เบิกศูยน์อย่างเดียว แปลกมะ หัวเทียนเหมื่อนกันแป๊ะเบิกที่ ศูยน์คาวา หัวล่ะ 67 บาท เบิกที่ ศูยน์ฮอนด้า 85 บาท !!!!

hugo

ครับหายาก ร้านที่เค้าไม่มีขายก้อเชียร์ให้เราซื้อ8แทนหุหุ

nethahaha

เอ่อ การดูสีหัวเทียนนี่ทำกันตอนไหนหรอครับ แบบว่าจอดไว้ที่บ้านละเกิดอยากดูว่าเปนสีอะไรก็ถอดออกมาได้เลย หรือว่าต้องเอาออกไปวิ่งซักรอบแล้วกลับมานั่งรื้อดูหัวเทียนอะครับ แบบไม่ว่ารู้จริงๆอยากดูว่าของตัวเองน้ำมันมันลงเยอะไปรึปล่าว

EAK

วิธีการดุสีหัวเทียน  ถ้าเอาแบบที่ผมรุ้มา และทำอยู่นะ

คือให้เราเอารถไปขี่จนสุดเกียร์ 6  แล้วดับเครื่องทันที   ปล่อยให้รถใหลจนหยุด   และถอดหัวเทียนดูกันตรงนั้นเลย   จะตรงที่สุด     เพราะเราได้ใช้น้ำมันไปจนสุดเกียร์แล้ว   น้ำมันหนา หรือ บาง  จะดูได้จากตรงนี้แหล่ะ

แต่ผมว่ามันก้อน่าจะมีวีธีีอื่นอีกแหล่ะ  ผมว่าวิธีนี้ก็ดีนะ  รถมันวิ่งสุดกำลัง เผาใหม้เต้มที่   หนาหรือ บาง ออกมาหมด ที่เขี้ยวหัวเทียน  ;) 

คุณตี๋สระบุรี

พี่น้อง 2 จังหวะเหมือนกัน  ลองหาซื้อ  B9- ECS  มาใส่ดูนะครับวิ่งดีมากครับ  ปรึกษาเรื่องเครื่องยนต์และอะไหล่ได้นะครับ  ยินดีที่ได้รู้จักครับสาวก  2 จังหวะเหมือนกัน   084-0164095

วรรณ

วันนี้ได้มีโอกาสโทรปรึกษาคุณตี๋สระบุรี ได้ความรู้เกี่ยวกับรถรุ่นเซอร์ปิโก้มากครับ ขอขอบคุณและคารวะอย่างยิ่งครับ จะลองเปลี่ยนหัวเทียนและเอกใส้กรองอากาศที่ไม่ใช่ของมันออก และจะมารบกวนใหม่ :D

BERSERKS

พี่คับ ทริปที่แล้วผมใช้หัวเทียนธรรมดาทั่วไป วิ่งระยะทาง 1000 กว่ากิโล
รถผม 150SP ครับ ผลปรากฏว่า หัวเทียนเขี้ยวหายไปเลย ครับ ตรงที่งอๆหายไปครับ เหลือแต่เสาร์เลยอยากจะถาม ว่า
ผมควรใช้หัวเทียน ยี่ห้อ อะไร รุ่นไหน ดี ครับ ....รบกวนด้วย ครับ  :-* :-* :-*

nethahaha

หัวเทียนเบอร์ 9 เท่านั้นครับ เบิกศูนย์ ประมาน100 ข้างนอก 40 บาทครับ

BERSERKS

Runingguy