Main Menu

ขอวิธีขัดพอทอย่างละเอียดครับ???

เริ่มโดย monotaro, พฤศจิกายน 07, 2008, 11:58:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

monotaro

อยากทำรถเองเป็นครับ ไม่อยากส่งร้านอย่างเดียว ผมอยู่ต่างจังหวัด ร้านเก่งๆก็ไม่มี ???

เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ

"ขัดพอท"
1. ขัดตรงไหน (ภายในรูไอดีไอเสียหรอครับ)
2. ใช้อะไรขัด ขัดเสร็จเอาอะไรล้างครับ
3. วิธีขัด ขอแบบละเอียดครับ ช่วยหน่อยครับ ทำเองครับ ไม่มีประสบการณ์
4. จุดอันตราย จุดควรระวัง
5. ผลดี ผลเสีย

อีกเรื่องครับ
เสื้อสูบ ฝาสูบ ทำความสะอาดยังไงครับ เอาแปลงสีฟัน+ซันไล ขัดๆภายนอกได้รึเปล่า ถ้าโดนน้ำ ต้องใช้อะไรชุบเสื้อสูบไว้รึเปล่า

เห็นใจเด็กน้อยขี่ N-pro หน่อยครับ อยากดูแลรถให้อยู่กับเราไปนานๆครับ >:(

ขอบพระคุณครับ  :-*

VR_LIMITED

มาๆ................แด๋วจะบอกให้..............อยากเกินใมลใช่ป่าวฮ่าๆๆๆ.................พี่ก็ขัดเอง...3วันแน่ะ..หมดกระดาษทรายใป.......7แผ่น...
..ขัดในรูใอดี...ทุกรู...ใช้กระดาษทราบเบอร์800....ขัดในน้ำมันเบนซิน.........ใช้น้ำมันเบนซินขัดกับกระดาษทรายอ่ะขัดจนรูพอทใอดีมันออกจะเงาๆแล้ว....เอากระดาษทรายเบอร์1000ขัดเก็บรายละเอียดอีกทีเอาให้เงาแว๊บเลยขัดทั้งรูใอดีใอเสีย...............แล้วล้างด้วยเบนซินให้สะอาด...ตากให้แห้ง
..........แล้วก็ใช้วีน้อล....น้ำยาขัดเหล็กน่ะ.....ใช้ผ้าขัดรูใอดีใอเสียให้ส่องหน้าใด้เลย
...ห้ามขัดในกระบอกสูบเด็ดขาด.....
ผลดีที่ใด้มา....ใหลขึ้นนิดนึงประมาน10ดีหน่อยก็15ถ้าลงทุนบ้าขัดข้ามวันข้ามคือแบบพี่ก็20+
ผลเสีย............มือเปื่อย...เมื่อยมือมาก.....
รับรอง....วิ่งดีกว่าเดิม.........ใม่ใด้หมายความว่าแรงขึ้นนะ..........แค่มันเนียนกว่าเดิม+ท่อสูตรใปแล้ววิ่งกระจายครับพี่น้อง....ยิ่งขัดมากยิ่งแรง...ขัดมากใปก็ใม่ดี...โล่งเกิน......

ขอให้สนุกกับการขัดนรกนะ...............................รับรองเมื่อยสุดๆ

นี่ๆรูป....ดูกันชัดๆ...........ขัดพอทkrออกแนวจะแยงๆหน่อยๆ...

รูปนี้ใช้สว่านช่วย......จะใด้เร็วขึ้น...มือใหม่ใม่แนะนำ..พอทใอดี

monotaro

ใช้เท้าคีบไว้เลยหรอพี่ หุหุ  :D

ง่ะ.. ไม่แนะนำอีก เทร้าใจ ขัดด้วยมือเข้าไป๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เวลาล้างนี่เอาน้ำเปล่าล้างได้รึเปล่าครับ แบบว่า จะได้ไม่มีเศษติด ล้างน้ำเปล่าแล้วค่อยตามด้วยเบนซิน รึยังไง โอย.. งง

??? เอาเบนซินใส่อ่างเลยรึเปล่าครับ แบบว่าจุ่มเสื้อสูบลงไปเลย หรือว่า ขัดไป เอาเบนซินมาอาบไป

แล้วใช้กระดาษทรายธรรมดา หรือกระดาษทรายน้ำครับ

แล้วเสื้อสูบ ต้องเอา 2T ลูบไว้หรอครับ ไม่งั้นจะเป็นสนิมหรอ ??

รวมๆมีตั้ง 7 รู เสาร์อาทิตย์นี้มีนั่งแช่กับมันแน่เลย เตรียมมือและเตรียมใจ

monotaro

ขอบพระคุณมากครับ กระจ่างซะที  :-*

ท่านใดมีความคิดเสนอ หรือ มีอะไรที่ควรระวัง แนะนำด้วยครับ
:-\

VR_LIMITED

กระดาษทรายขัดเหล็กนะ...............

ล้างด้วยน้ำใม่ใด้นะ....ใม่มีเหตูผล......ใช้เบนซินล้างลูกเดียว...........

ถ้า
ใม่ใด้ขัดนานเกิน2วัน...ใม่จำเป็นต้องเอา2tลูบก็ใด้...
แต่ตอนใส่.....ให้เอาเบนซินลูบในกระบอกสูบด้วยนะแด๋วเป็นรอย

ใครบอกเสิ้อสูบสนิมกิน................อัลุมิเนียมนี่นะสนิมมันจะเอาอะใรใปกิน..........ใครบอกมา..........ถ้าใม่ใช่เสื้อเหล็กนะ...........มีเนียมทั้งดุ้น

monotaro

คุณ ej20_a  บอกมาน่ะครับ ว่ามันจะสนิมกิน ???

ช๊านทำอะไรลงไป คิดยังไงเนี่ยที่จะเอามาขัดพอท (ยากจัง)  :'(

สรุปคือ ผมต้องเอากระดาษทรายใส่นิ้วแล้วนั่งถูๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างนั้นใช่ไหมครับ  :-\

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :-*

non

ง่ายๆอย่าเพิ่งเล่นกะของจริงก็ไปหา เสื้อสูบเน่าๆที่ใครเค้าไม่ใช้แล้วหรือมือสอง ถูกๆ อ่ะ มาลองเล่นดูก่อน มั่นใจแล้วค่ยลองของจริง คร้าบ

ขัดเป็นแล้ว รับจ้างทำเลยนะ จะส่งเสื้อไปให้ช่วยขัด ไม่เคยทำเหมือนกัน อิอิ

ทำแล้วส่งสัย กล้ามขึ้น

manu

NNN

อ้างจาก: M0N0T4l20 เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2008, 12:26:47 ก่อนเที่ยง
ขอบพระคุณมากครับ กระจ่างซะที  :-*

ท่านใดมีความคิดเสนอ หรือ มีอะไรที่ควรระวัง แนะนำด้วยครับ
:-\

;)  อยากแรงเหรอ ......หลาน...อิอิ       มีอะไร  ก้อปึกสาผมได้น๊ะจ๊ะ...

เดี๋ยวจาบอกทีให้   เหอ เหอ เหอ....   :-[ :D :D

SER_NEVERDIE

อ้างจาก: NNN เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2008, 09:38:12 ก่อนเที่ยง

;)  อยากแรงเหรอ ......หลาน...อิอิ       มีอะไร  ก้อปึกสาผมได้น๊ะจ๊ะ...

เดี๋ยวจาบอกทีให้   เหอ เหอ เหอ....   :-[ :D :D

ของพี่นุ้ย นี่นอกจากรถแรงแล้ว  ผมว่าพี่แรงกว่ารถอีกนะครับ  กรุงเทพ-นครสวรรค์  2 ชม. ป้าดดด  สุดยอด  ....   :-*

My Serpico SS 1996
             http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1424.0
<<<   SERPICO  club lovers   >>>

ขายอะไหล่เซอร์นิดหน่อย เก่า-ใหม่

http://www.2tthailand.com/smf/index.php?topic=9007.0

NNN

:-*
อ้างจาก: SER_NEVERDIE link=topic=1860.msg19225#msg19225
[

ของพี่นุ้ย นี่นอกจากรถแรงแล้ว  ผมว่าพี่แรงกว่ารถอีกนะครับ  กรุงเทพ-นครสวรรค์  2 ชม. ป้าดดด  สุดยอด  ....   :-*

ไม่ใช่ คับ  2 ชม. มันเวอร์ไปคับ

ที่จิง  2 1/2   ต่างหากล่ะคับ   

หากเป็น 2 ชม.จิง   ต้องมีการขับถึง 200+- นิดหน่อยแหละ  ถึงจาได้น๊ะคับ....อิอิอิ

:D

monotaro

พี่นุ้ยครับ...  :-*

ลูกสูบอะ ผมทั้งขัดทั้งขูดแล้ว ก็หาตัวหนังสือไม่เจอครับ (สงสัยจะขูดแรงจนหายไปแล้ว)  :(

มันมี 3 ไซค์ใช่ไหม?? A'B'C ถ้ามีแค่นั้น อย่างที่พี่นุ้ยบอก มันใส่ข้ามขั้นได้เลยใช่ไหมครับ
สมมุติว่า เดิม A จะใส่ C เลยหรอครับ (ที่พี่บอกไว้วันก่อน)

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมหาตัวหนังสือไม่เจอ เอาไซค์ C มาเลยละกันครับ 

ฝากซื้อให้ด้วยนะครับ  = คาบูเรเตอร์ สูกสูบ แหวน ลูกปืนก้าน สลัก (อะไรทีอยู่แถวๆนั้นที่ควรเปลี่ยนมีอีกไหมครับ)  :P

ได้ราคาแล้ว จะให้โอนเงินก็บอกนะครับ

ช๊ะแว๊บ!!! ขอตัวไปนั่งขัดพอทก่อนน๊าคร๊าฟฟฟฟ (แค่คิดก็เหนื่อยละ)  :)

monotaro

เหนื่อยจัง แวะมาขุดกระทู้ก่อนดีกว่า

ยังไม่เสร็จซักรูเลย ทำไมมันยากอย่างนี้

ก่อนขัดมันเป็นตุ่มๆ รูๆเล็กๆ จุดๆ พอขัดเสร็จมันจะเนียนกริปเลยหรอครับ

\\\\แว๊กกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยากแรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ >>>>>>>>

GOLF rr ขาว

ทนขัดไปทาเคชิ ไว้ว่างๆจะส่งเสื้อเหล็กrr ไปให้ช่วยขัด ซักตัว2ตัว

อยู่อ่อนนุช46 ตรงข้ามห้างซีคอนครับ Tel.086-3534413
เลขที่บัญชี 232-4-41061-8 ครรชิต สวัสดิ์ศรี
บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ สาขาซีคอนสแควร์

http://www.pantipmarket.com/mall/nutmotoparts/

monotaro

เย็นแล้ว ยังไม่เสร็จซักรูเลย  :)

:'(

น้ำมันที่ใช้ล้าง ถ้ามันดำ มีเศษต่างๆ ต้องเปลี่ยนน้ำมันไหมครับ หรือว่าใช้ไปเหอะ ตอนล้างรอบสุดท้าย ค่อยเปลี่ยนเอา  :(

///////////////

พี่ๆที่ไปมิตติ้ง เก็บรูปมาฝากเยอะๆนะครับ จะนั่งขัดพอทรอดู  :-[
(กำลังมันมือเลย พึ่งเคยทำ กำลังเห่อๆ)

skylineztune

มือใหม่เอาแค่นี้ก็พอ......

เด่วจะท้อซะก่อน.......เหอๆ

NNN

อ้างจาก: M0N0T4l20 เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2008, 11:52:03 ก่อนเที่ยง
พี่นุ้ยครับ...  :-*

ลูกสูบอะ ผมทั้งขัดทั้งขูดแล้ว ก็หาตัวหนังสือไม่เจอครับ (สงสัยจะขูดแรงจนหายไปแล้ว)  :(

มันมี 3 ไซค์ใช่ไหม?? A'B'C ถ้ามีแค่นั้น อย่างที่พี่นุ้ยบอก มันใส่ข้ามขั้นได้เลยใช่ไหมครับ
สมมุติว่า เดิม A จะใส่ C เลยหรอครับ (ที่พี่บอกไว้วันก่อน)

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมหาตัวหนังสือไม่เจอ เอาไซค์ C มาเลยละกันครับ 

ฝากซื้อให้ด้วยนะครับ  = คาบูเรเตอร์ สูกสูบ แหวน ลูกปืนก้าน สลัก (อะไรทีอยู่แถวๆนั้นที่ควรเปลี่ยนมีอีกไหมครับ)  :P

ได้ราคาแล้ว จะให้โอนเงินก็บอกนะครับ

ช๊ะแว๊บ!!! ขอตัวไปนั่งขัดพอทก่อนน๊าคร๊าฟฟฟฟ (แค่คิดก็เหนื่อยละ)  :)

โอเจคับ  แล้วจะไปเดินดูที่ราคาถูกๆให้แล้วกัน   คาร์บูฯด้วนน๊ะ......อิอิอิ

Nawapon666

ของผมใช้วิธีนี้วันเดียวเสร็จคือ ผมใช้ตะไบหางหนูมาตัดด้ามออก แล้วก็มาทำเป็นดอกสว่านแทน เนื้อออกเป็นออก แล้วก็ใช้กระดาษทรายลงทีหลัง คับ

ของผมเน้นกว้าง ไม่เน้นเงา วิธีนี้มืออย่าหนักละเดี่ยวงานเข้าคับ
แรงม้าที่เครื่อง หรือ แรงม้าลงพื้นถนน