Main Menu

อุปสรรคในการปั้นรถปลุกผี

เริ่มโดย khuanchai376, มีนาคม 31, 2015, 10:48:27 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

khuanchai376

สวัสดีครับทุกๆท่านที่แวะเวียนเข้ามาอ่าน ตอนนี้ผมกำลังปลุกnsr150rr เจ้าตากลมในฝันของผมสมัยหนุ่มรุ่นๆ ซึ่งเมื่อก่อนก็ได้แต่มอง เพราะไม่มีปัญญาที่จะหามาไว้ครอบครอง แต่เมื่อต้นปีที่ผ่านมากินเลี้ยงกับเพื่อนๆสมัยเรียน ซึ่งมีเพื่อนใช้เจ้าnตากลมอยู่จึงแซวเล่นๆกับเพื่อนไปว่า nตากลมยังอยู่ป่าว ขายมั๊ย เดี๋ยวจะเอามาปั้น เพื่อนมันก็บอก ยังอยู่ จอดไว้สิบกว่าปีละ (ตั้งแต่เรียนจบปี2000) ซึ่งผมมีความอยากได้เป็นทุนเดิมอยู่แล้วเลยบอกเดี๋ยวกูรับไปดูแลเอง ซึ่งหลังจากนั้นไม่ถึงเดือนผมก็ได้ซาก ขอเรียกแบบนี้เลย เพราะว่า ทุกอย่างโทรมมากๆ แทบจะเรียกว่าเริ่มจากศูนย์ แต่ผมกลับรู้สึกตื่นเต้นมากๆที่จะได้รับประสปการณ์ดีๆนี้ โดยที่ วันไปรับรถจากเพื่อน ผมได้แจ้งเจตนาของผมว่า ถ้าต้องการรถคืนจากผม ผมขอคิดค่าอะไหล่ทั้งหมดที่ทำลงไป กับค่าใช้จ่ายสำหรับการทำรถ(ค่าช่าง ค่าแรงแก้ไขของช่าง) ก็พอ ซึ่งผมจะบันทึกไว้ตลอด เพื่อนมันก็โอเค ยังถามผมว่าเอาจริงๆเหรอ (ขับรถจากพะเยาไปเชียงใหม่แต่เช้าเลย)  มันน่านัก เอาเป็นว่าตอนนี้เครื่องติดอุปกรณ์อะไหล่ประมาณ75%แล้ว ผมจะพยายามทำให้จบแบบเนียนๆให้ได้ เล่ามาซะก็ยาวเชียวยังไม่ได้ขึ้นเรื่องอุปสรรคเลย พรุ่งนี้มาต่อครับ ???

bestcom

สู้ๆครับ คันในลายเซ็นผม หมดเยอะเหมือนกันครับ ตระเวณซื้ออะไหล่แท้ใหม่หมดทั้งในเวปและข้างนอก ก้าน เสื้อสูบ ลูกแหวน  หม้อนำ้ ถังนำ้มัน ชุดสี หน้าปัด ท่อ ปลายท่อ โซ่ สเตอร์ บลาๆ :-*
กว่าจะหาได้ครบต้องใช้เวลาบวกจังหวะพอสมควร   :)
เอาเป็นว่ามีแต่โครงกับล้อที่ใช้ของเดิมอยู่ แต่ทำไงได้มีอดีตฝังใจเหมือนกัน "สมันก่อนได้แค่มอง"  ???

เดช..ไอ้เสื้อทอง

สู้ ๆ ครับ    ...ปั้นรถ จาก ศูนย์   สิ่งที่ได้  ตามมา  หลัก ๆ คือ  ความภาคภูมิใจ และ ความรู้ วรยุทธ วิชา ที่แก่กล้าขึ้น  >:(

ในด้าน รูปธรรม  ก็คือ   เราจะได้ใช้ อะไหล่ใหม่รอบคันที่ติดรถ  ที่เปลี่ยนไปทั้งหมดครับ

หากไม่ได้ปั้นเพื่อ ขายต่อ   เราจะไม่มี วันขาดทุน แน่นอน ครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

piak13

นเรศ คำพันธ์ โทร. 085-4514238
ธนาคารกรุงศรี หมายเลขบัญชี 421-1-22477-9 ออมทรัพย์
สาขามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์(สกลนคร)

geenee

ปั้นเทียมบ้างแท้บ้างจะได้ประหยัดครับ ชอบก็จัดเลยครับ รถปัจจุบันให้ความรู้สึกเหมือนสองจังหวะนั้นไม่มีแน่นอนครับ 80-140 ภายในไม่กี่วิครับ ;)

อ้างจาก: bestcom เมื่อ เมษายน 01, 2015, 12:22:54 ก่อนเที่ยง
สู้ๆครับ คันในลายเซ็นผม หมดเยอะเหมือนกันครับ ตระเวณซื้ออะไหล่แท้ใหม่หมดทั้งในเวปและข้างนอก ก้าน เสื้อสูบ ลูกแหวน  หม้อนำ้ ถังนำ้มัน ชุดสี หน้าปัด ท่อ ปลายท่อ โซ่ สเตอร์ บลาๆ :-*
กว่าจะหาได้ครบต้องใช้เวลาบวกจังหวะพอสมควร   :)
เอาเป็นว่ามีแต่โครงกับล้อที่ใช้ของเดิมอยู่ แต่ทำไงได้มีอดีตฝังใจเหมือนกัน "สมันก่อนได้แค่มอง"  ???

ขอบคุณครับ ไม่อยากจะบอกเลยว่าผมจะทำคืนสภาพเป็นสีแดงแบบท่านเลย
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ เมษายน 01, 2015, 09:34:56 ก่อนเที่ยง
สู้ ๆ ครับ    ...ปั้นรถ จาก ศูนย์   สิ่งที่ได้  ตามมา  หลัก ๆ คือ  ความภาคภูมิใจ และ ความรู้ วรยุทธ วิชา ที่แก่กล้าขึ้น  >:(

ในด้าน รูปธรรม  ก็คือ   เราจะได้ใช้ อะไหล่ใหม่รอบคันที่ติดรถ  ที่เปลี่ยนไปทั้งหมดครับ

หากไม่ได้ปั้นเพื่อ ขายต่อ   เราจะไม่มี วันขาดทุน แน่นอน ครับ

.
ขอบคุณครับ ผมไม่ได้ปั้นไว้ขายแน่นอนครับ ตอนนี้เริ่มเร่งให้ช่างลงมือประกอบเครื่องใส่เฟรมให้เสร็จก่อน คงอีกเยอะอยู่ที่มองไม่เห็น

อ้างจาก: piak13 เมื่อ เมษายน 01, 2015, 01:52:55 หลังเที่ยง
อยากเห็นรูปปลากรอบด้วย
รูปภาพผมถ่ายไว้บ้างแล้วครับ แต่ยังไม่ครบถ้วนดี หากพร้อมผมจะลงให้ทุกท่านดูความเปลี่ยนแปลงแน่นอนครับ

อ้างจาก: geenee เมื่อ เมษายน 01, 2015, 08:52:12 หลังเที่ยง
ปั้นเทียมบ้างแท้บ้างจะได้ประหยัดครับ ชอบก็จัดเลยครับ รถปัจจุบันให้ความรู้สึกเหมือนสองจังหวะนั้นไม่มีแน่นอนครับ 80-140 ภายในไม่กี่วิครับ ;)
ขอบคุณครับ พยายามหาของเต็มที่ ทั้งเพื่อนทั้งช่างช่วยหาด้วย บางชิ้นก็เอาของเทียมครับ ผมมีความรู้สึกว่า ไม่ได้ขี่ จอดไว้ได้ดูก็ยังดี

aoaaued

ที่จริงจะปั้นรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก หากเรามีเทคนิคทางการช่างอยู่ มีเครื่องมือ และมีเงิน ส่วนเราจะปั้นรุ่นไหนก็ไปค้นคว้าหาควาามรู้รุ่นนั้นๆมา ซึงเดี๋ยวนี้มีกลูเกิ้ลให้ค้นคว้า ง่ายแสนง่าย
แต่หากเราจะปั้นรถแล้วทำอะไรไม่เป็นเลย ก็ขอบอกว่า บานแน่ๆ  เพราะบางทีแค่ค่าแรงช่างก็แพงกว่ารถที่เขาประกาศขายกันปัจจุบันซะอีกครับ

NengNsr1

เป็นเเรงใจให้ครับ อยากเห็นรถจัง ??? ??? คนพะเยาหรือเปล่าครับเนี่ยยย :( :( :(
45/1 หมุ่8 ต.บ้านใหม่ อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา 56000
086 1888659 1-2-call
เหน่งครับ

keeauto

มันมีสัจจธรรมอย่างนึงคือปั้นหมดไปหลายหมื่นแล้วแตใช้ไปแล้วเบื่อขึ้นมาเท่ากับขี่หลังเสือจะขายในราคาที่หมดไปกับค่าปั้นก็ขายไม่ออก ทนๆใช้ไป

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ เมษายน 03, 2015, 08:58:54 ก่อนเที่ยง
ที่จริงจะปั้นรถซักคันไม่ใช่เรื่องยาก หากเรามีเทคนิคทางการช่างอยู่ มีเครื่องมือ และมีเงิน ส่วนเราจะปั้นรุ่นไหนก็ไปค้นคว้าหาควาามรู้รุ่นนั้นๆมา ซึงเดี๋ยวนี้มีกลูเกิ้ลให้ค้นคว้า ง่ายแสนง่าย
แต่หากเราจะปั้นรถแล้วทำอะไรไม่เป็นเลย ก็ขอบอกว่า บานแน่ๆ  เพราะบางทีแค่ค่าแรงช่างก็แพงกว่ารถที่เขาประกาศขายกันปัจจุบันซะอีกครับ
ครับ ก็พอทำเองได้บ้างบางอย่าง ซึ่งตั้งใจแล้วว่า ชุดสีที่แตกหักจะซ่อมและทำสีเองครับ
อ้างจาก: saravut เมื่อ เมษายน 03, 2015, 09:26:46 ก่อนเที่ยง
รอชมคร้าบ
อีกไม่นานแล้วครับ ตอนนี้ติดธุระเรื่องย้ายบ้านจากกรุงเทพฯมาพะเยาแบบถาวร เลยไม่ได้ทำแบบเต็มที่ครับ
อ้างจาก: NengNsr1 เมื่อ เมษายน 03, 2015, 09:30:38 หลังเที่ยง
เป็นเเรงใจให้ครับ อยากเห็นรถจัง ??? ??? คนพะเยาหรือเปล่าครับเนี่ยยย :( :( :(
ขอบคุณครับ อีกไม่นานแล้ว และผมคนพะเยาเน่อครับ
อ้างจาก: keeauto เมื่อ เมษายน 13, 2015, 03:50:07 ก่อนเที่ยง
   มันมีสัจจธรรมอย่างนึงคือปั้นหมดไปหลายหมื่นแล้วแตใช้ไปแล้วเบื่อขึ้นมาเท่ากับขี่หลังเสือจะขายในราคาที่หมดไปกับค่าปั้นก็ขายไม่ออก ทนๆใช้ไป
เรื่องหมดไปเท่าไหร่นี่ ทำใจแล้วครับ แต่เรื่องเบื่อคงไม่เพราะอยากทำจริงๆครับ
ช่วงนี้ผมไม่ค่อได้ตามเรื่องอะไหล่ และอู่ที่เช็คเครื่องให้ผมก็ไม่ได้ไปตาม เนื่องจากติดเรื่องย้ายที่อยูด้วยครับ แผนการจะล่าช้าไปบ้าง