Main Menu

Dash ขี่ทางไกลแล้วดับ

เริ่มโดย fizzy01, มีนาคม 04, 2015, 11:14:52 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

fizzy01

Dash ผมใช้วิ่งทางไกลแล้วเกิดอาการเบาดับครับ ซึ่งก่อนเดินทางก็เดินเบาปกติ   ระยะทางจาก ตัวเมืองชลบุรี ถึง ศรีราชา พอจังหวะติดไฟแดงก็กำครัชแล้วกำเบรกค่อย ๆ ให้รถไหลไปเรื่อย ๆ แต่จังหวะ กำครัชแล้วเครื่องเริ่มเข้าสู่โหมดเดินเบา มันเดินเบาได้แป็ปเดียวมันก็ดับเองครับ ต้องปล่อยครัชกระตุกเกียร์ให้มันติดขึ้นมาใหม่ แล้วเลี้ยงคันเร่งไว้ครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ ความเร็วที่ใช้ 60 - 80 ตลอดทางครับ รถสภาพเดิม ๆ ไม่มีการดัดแปลงเครื่องยนต์ใด ๆ ทั้งสิ้นเลยครับ ออโต้ลูปมีไม่ขาดนะครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ใช้เดินทางไปไกล

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

อ้างจาก: fizzy01 เมื่อ มีนาคม 04, 2015, 11:14:52 หลังเที่ยง
Dash ผมใช้วิ่งทางไกลแล้วเกิดอาการเบาดับครับ ซึ่งก่อนเดินทางก็เดินเบาปกติ   ระยะทางจาก ตัวเมืองชลบุรี ถึง ศรีราชา พอจังหวะติดไฟแดงก็กำครัชแล้วกำเบรกค่อย ๆ ให้รถไหลไปเรื่อย ๆ แต่จังหวะ กำครัชแล้วเครื่องเริ่มเข้าสู่โหมดเดินเบา มันเดินเบาได้แป็ปเดียวมันก็ดับเองครับ ต้องปล่อยครัชกระตุกเกียร์ให้มันติดขึ้นมาใหม่ แล้วเลี้ยงคันเร่งไว้ครับ มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ ความเร็วที่ใช้ 60 - 80 ตลอดทางครับ รถสภาพเดิม ๆ ไม่มีการดัดแปลงเครื่องยนต์ใด ๆ ทั้งสิ้นเลยครับ ออโต้ลูปมีไม่ขาดนะครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ใช้เดินทางไปไกล

เบาแล้วดับ สาเหตุหลักๆก็น่าจะคาบูเรเตอร์ ซีลข้างข้อหรือหรีดวาล์วแหละ(หากไม่มีรอยรั่วระหว่างปากคาบูฯกับเครื่อง) ลอตรวดูครับ  เพราะแดชระบบไฟแดชถือว่าดีพอควร กล่องก็ท ฝ่าน้ำฝ่าฝนไม่มีสะอึกครับ

แดชเป็นรถที่เข้าขั้นทรหดมากรุ่นทีเดียวทั้ง2แบบ(แบบท้ายโดนัทและแบบท้ายแหลม) แต่ก่อนผมใช้ทั้งสองแบบขึ่จากบางปะอิน-ไปสกลนคร 600+กม.ขี่ไปกลับมาหลายเที่ยวเหมือนกันไม่เคยทำให้ลำบาก ขี่แบบไม่พักฝ่าแดดฝ่าฝนตลอดทาง ใช้เวลา ราว7-8ชม. หยุดแค่เติมน้ำมันกับแวะห้องน้ำ ในช่วงความเร็วที่ 90-120 ตลอด แต่แดชมีข้อเสียตรงที่อัตราการกินน้ำมันมากไปหน่อย และยุ่งยากกับการเปิดเบาะเติมน้ำมัน  เติมครั้งนึงไม่ค่อยได้100กม. ถ้าแช่เกิน100นี่ได้80โลก็หมดถังแล้ว เดินทางไกลเบื่อจอดเปิดเบาะเติมน้ำมันนี่แหละครับ เพราะบางทีเรามีสำภาระทำให้ยุ่งยาก ไม่เหมือนพวกรถสปอร์ท ที่ไม่ต้องลงจากรถก็เติมได้ครับ

fizzy01

tatam001

ตอนที่ผมเป็น หลังจากล้างคาบูตอนน้ำท่วมกทม ก็มีอาการเหมือนที่คุณเป็นครับ ผมจูนคาบูใหม่ครับหายลบ ลองจูนคาบูใหม่ครับ