Main Menu

มาแปลงล้อนินจา250ตัว6ก้านใส่ kr/victor กันเถอะ

เริ่มโดย benzOhEh, ธันวาคม 04, 2014, 05:17:52 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

benzOhEh

(มาปักไว้ก่อนนะครับ)
เดียวพรุ้งนี้จะเริ่มกลึงละถ่ายขั้นตอนการทำ จากข้อมูลที่หามาได้ครับ
ปล.ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.*****.com/board/index.php?topic=1311.0 ด้วยครับ

Rabbit

ไก่.*** 0814116909***

kfcnrr

Kfcnrr 0809098405
2 WHEEL SPORT BIKERS  คอ.แด.ดอ - ตราด

benzOhEh

ต้องขออภัยด้วยครับพี่ๆที่
1.ปล่อยให้รอนาน
2.ผมลืมถ่ายรูป
แต่ๆ เดียวผมลงข้อมูล/รายละเอียดเพิ่มเติมให้ครับ

ก่อนจะเริ่มกันข้อมูลเกือบทั้งหมดนี้ต้องขอขอบคุณ ผู้ที่อยู่ในรูปด้วยนะครับ เพราะผมนำข้อมูลเหล่านี้มาลองทำตามเป็นแนวทางได้อย่างมากเลยครับ

benzOhEh

ล้อตัวนี้ ตรงตัวล้อ ไม่ได้ปาด หรือ คว้านอะไรเลย  ยังอยู่เดิมๆ ทั้งหมด  ที่เอามาแปลง มีแค่ ดุมสเตอร์  เท่านั้น ที่เหลือ ก็สร้างบูทตีปลอกใหม่เอาทั้งหมด

ส่วนสเตอร์ พอดีผมได้ชุดสเตอร์ติดรถขนาด 520 มาก็เลยเอาใส่เน้นทนทาน แต่พอมาใส่กับดุมนินจา  พอมาวางทาบพบว่า แนวของสเตอรตรงกับรูดุมเป๊ะ เลยจัดการเจาะรูซะ

ดุมเสตอร์ นินจา 250 ก็จัดการเอามาปาดเรียบเสมอลูกปืน  ส่วนตรงเสาสเตอร์ ปาดลงไปประมาณ 10 ม.ม.หรือ ง่ายๆ ให้ถึงวงแนวอลูมิเนียมที่อยู่ข้างๆ เสาสเตอร์นั้นละ

เทียบกับภาพนี้น่าจะเห็นชัด ว่ามันแตกต่างกันตรงรอยกลึง

ชุดลูกปืน ซ้ายขวา  ขี้เกียจไปหาเทียบ เลยง่ายๆ ตีปลอกสวมลูกปืนเอา  โดยเอาแกนล้อเดิมไปวัดให้โรงกลึงตีปลอกอัดใ่ส่ลูกปืน

บูทแกนล้อ  กับ บูธ รองดุมสเตอร์  สร้างขึ้นมาใหม่ โดยเอายาวเท่าของเดิม แต่รูใน เท่าแกนล้อ KR  17 มิลมั้ง

บูธรองดุมสเตอร์

ขนาดรูกลางจะเล็กลงเยอะ เพื่อให้ใส่แกนล้อเดิมได้

benzOhEh

ต่อมาเรามาทำที่ขับจับปัีมเบรกหลังของเดิม KR  โดนเอามามิลลิง ให้บางลง  เพราะดุมล้อหลังนินจาจะหนามาก ถ้าไม่มิลลิ่้ง จะใส่ล้อไม่เข้า และ เพื่อให้ล้ออยู่ตรงกลาง

ผมวัดแล้วง่ายๆ  สั่งโรงกลึงมิลลิ่งออก แล้วเหลือตรงปลายใว้ 10 ม.ม.

บูธรองล้อ ผมก็สร้างใหม่ให้หนาหว่าเดิมนิดหน่อย  ของเดิม 12.5 มั้ง  ผมสั่งทำใหม่หนา 14 ม.ม.  เพราะ ล้อจะเบียดสวิงอาร์ม ถ้าใช้ของเดิม

พอเอามาประกบกันได้แบบนี้

ระยะยางห่างสวิงอาร์มนิดเดียว  อาจยางใหญ่ไปด้วย  ถ้าไม่ทำบูธใหม่ จะติด

แนวล้อด้านโซ่  รองแหวนตัวบางๆ  และต้องยอมตัดเอาขารองสวิงอาร์มด้านในออก เพราะถ้าใส่แล้วจะใส่แหวนรองไม่ได้จะกลึงอีกก็ไม่ได้แล้ว  แต่แนวโซ่ตรงนะ

บังโซ่ ต้องเฉือนออกนิดหน่อย หลบยาง

อ้อ  นอตเสาสเตอร์ มันยาวไปติดสวิงอาร์ม ผมก็เล่นง่ายตัดซะเลย  แต่ถ้าเอาดีๆ ก็ต้องเปลี่ยนนอตใหม่

ปล.ข้อความและรูปทั้งหมดนี้ผมก้อบเขามานะครับเครดิษด้านบน (ผมแปลงตามข้อมูลนี้และครับแต่ต่ออจากนี้ผมจะเสริมข้อมูลบางส่วนเพื่อให้พี่ๆเพื่อนแปลงง่ายขึ้นกว่านี้)

benzOhEh

อันนี้ผมมาเสริมเฉยๆนะครับเพื่อการแปลงที่สดวกขึ้น และเผื่อใครจะกลึงเอง วัสดุที่ผมนำมากลึงเป็นสแตนเลสนะครับเพราะมันไม่มีสนิมแต่พี่ๆจะใช้ เหล็ก/อลูมิเนียม/ทองเหลือง/สแตนเลส/ก็ตามสดวกเลยครับ
ผมกลึงเองแปลงเอาเสียค่าลูกปืนไป125 ค่าสแตนเลส250ซื้อมาขนาด1 1/4นิ้ว ยาว1ฟุต
1.บางท่านอาจสงใส่ว่าระยะในภาพกลึงให้เหลือขนาดเท่าไร
  -กลึงตามขนาดรูในสเตอร์ที่พี่ๆจะใส่เลยครับแต่กลึงให้เล็กกว่า เพราะท่ากลึงพอดีรูสเตอร์ รูยึดสเตอร์อาจไม่ตรงได้

2.ลูกปืนดุมสเตอร์ เดิมทีล้อก่อนแปลงจะมีซีนกันฟุ่นลูกปืนดุมสเตอร์อยู่เมื่อเราทำการปาดเรียบเสมอลูกปืนแล้วลูกปืนก็จะไม่มีซีนกันฟุ่น(อันนี้จะเปลียนไม่เปลียนแล้วแต่คนนะครับ)ผมเลยเปลียนลูกปืนตาม  ภาพA ลูกปืนเดิมจะเห็นว่าฟุ่นหน้าจะเข้าง่าย ภาพBผมเปลียนลูกปืนใหม่เบอร์เดิมแต่มีตัวครอบกันฝุ่นหาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไปไม่มีก็ร้านอะไหล่เครื่องจักร์นี่เบอร์โคดลูกปืนครับ 6205

ตรงนี้ไว้ใส่ซีนกันฟุ่นพอปาดเรียบเลยไม่มีซีนกันฟุ่น

3.ขาจับบั้มเบรคบางคนอาจสงใสว่าปาดสูงแค่ไหนละ
  -ปาดให้สูงกว่าตัวครอบสิวงอามเลยครับ ท่าพอดีเวลาตั้งระยะโซ่อาจะติดปาดเผื่อไปเลยครับตามความเหมาสม

4.หลายคนดูวิธีการแปลงแล้ววิธีการแปลงเขาตัดตัวครอบสวิงอามด้านซ้ายออกเพื่อให้ใส่ล้อได้แต่ของผมไม่ตัดครับพยายามสักหน่อยค่อยๆยัดเดียวก็ใส่ได้ครับ

อันนี้ของผมนะครับไม่ได้ตัดแต่หาอะไรแบนๆมาค่อยๆเคาะแหวนยัดเข้าไป(แหวนของผมไปซื้อร้านวัสดุก่อสร้างบอกเขาแหวนอีแปะรองน๊อตm16)

benzOhEh

ล้อหน้าอย่าพึ่งสงใสกันครับพี่ผมก็ยังไม่รู้ล้อยังหาซื้อไม่ได้เลยล้อหน้า5555
อันนี้รูปล้อผมที่ลองใส่สวิงงอามดูครับเนื้องจากหมดตูดแล้วเลยไม่มีตังซื้อยาง :-X :-X
(ของผมคนขายไม่ได้ให้บูสดุมสเตอร์มาผมนี่นั้งคิด2ชมกว่าจะได้ขนาดสุดท้ายกลึงมาใช้ได้พอดีไม่มีปัญหาครับ) :-[ :-[

saravut

kfcnrr

Kfcnrr 0809098405
2 WHEEL SPORT BIKERS  คอ.แด.ดอ - ตราด

benzOhEh

ซื้อในเฟสครับซื้อสวิงอามแล้วเขาแถมมาเห็นขายแยก ชุด250มั้งครับได้ครอบอาม2อันกับหางปลา2อัน
(สวิงอามตัวนี้ที่ซื้อมาปัญหาเยอะมากครับไม่รู้ตัวอื่นเป็นหรือป่าว งานสร้างนะครับที่ผมซื้อมาแต่ทางงร้านยืนยันว่าปัญหาที่ผมเจอสวิงอามตัวอื่นที่ทางร้านขายไม่มีปัญหาแบบผม :-X :-X :-X)
Watcharaphon Waree นี่ชื่อเฟสร้านขายครับ

tzr133

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578