Main Menu

ซ่อมชุดสี ด้วยวิธีมือสมัครเล่น ประหยัดตังค์

เริ่มโดย 125cc.Only, ตุลาคม 29, 2014, 06:04:15 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

125cc.Only

อุปกรณ์
1.อุปกรณ์ใส่เรซิน---------------ผมใช้ขวดน้ำตัดปาก
2.แปรง----------ใช้กระดาษแข็งแทน
3.เรซินเกรดไฟเบอร์กลาส (แบบพร้อมใช้)---------ชนิดนี้ไม่ต้องใช้ตัวม่วง
4.ฮาดดินเนอร์หรือตัวทำแข็ง
5.โมโนเมอร์---------------หน้าที่คือละลายให้เรซินไม่หนืด ซึมชิ้นงานได้ง่าย.....ผมไม่ใช้ งานซ่อมงานเล็ก ดูฟองอากาศเองได้ เปลืองตัง
6.อะซิโตน------ใช้ล้างเครื่องมือ-----ผมไม่ใช้ เพราะอุปกรณ์เป็นชนิดใช้แล้วทิ้ง
7.ใยแก้ว
8.หน้ากากกันสารเคมี ถ้าไม่มีก็ผ้าปิดจมูกกันใยแก้ว

ค่าเสียหาย(ซ่อมแฟริ่งรถทั้งหมด3คัน)
1.ใยแก้ว......เหลือที่บ้านเยอะ ไม่ได้ซื้อ แต่ก็ใช้ไปทั้งหมดประมาณ4-5 ฝ่ามือ
2.เรซิน 1 กก. ตอนนี้ใช้ยังไม่ถึงครึ่ง กก. เลย เสร็จไป3คันแล้ว
3.ฮาดดินเนอร์ มีเหลือเยอะ ไม่ได้ซื้อ

ถ้า สมช. จะซื้อ มาทำรถ งบน่าจะดังนี้ คร่าวๆนะ ตีแพงไว้ก่อน
1.ใยแก้ว ซื้อแพ้คเล็กที่สุด  ที่ร้านเค้าขายครึ่ง กก. 80 บาท
2.เรซิน ครึ่ง กก.80 บาท
3.ฮาด ขวด30บาท
บางร้านเค้าจัดชุดให้เลย ก็มี ร้อยกว่าบาทมั้ง

สถานที่ทำงาน(ควรจะเลือกนะ เพราะมันอันตรายกะคนอื่น)
1.ทำงานหันหลังให้ลม ให้ชิ้นงานอยู่ใต้ลม
2.สถานที่ทำ อยู่ใต้ลม ใยแก้วจะได้ไม่คลุ้งเข้าบ้าน

125cc.Only

เริ่มกันเลย
1.ทำความสะอาด  เปิดปากแผล รอยร้าว แล้วติดด้วยกาวร้อนกันชิ้นงานเคลื่อน(ไม่จำเป็นต้องติดกาวทั้งแผล เอาแค่อยู่ก็พอ) ถ้าไม่มีเครื่องมือตามภาพก็ ใช้ใบเลื่อย คัตเตอร์ ตะใบ อะไรก็ได้ ที่บากแผลได้

2.ถ้าชิ้นงานแตกหายแบบ บังโคลนในภาพ ก็ขัดทำความสะอาดแผล ติดกระดาษกาวอีกด้าน กระดาษกาวยาง กาวผ้า ได้หมด ขอให้ติดไฟเบอร์อยู่

125cc.Only

3.ตัดใยแก้ว เอาใยแก้วใส่ในถุง ตัดใยแก้วในถุง ชิ้นเล็กๆ ตัดในถุงดีกว่า กันไว้จะได้ไม่คลุ้ง ตัดขนาดตามบาดแผล รอยร้าวตัดตามแนวยาวเลย
หรือตัดเป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆ ก็ได้

4..ผสมเรซิน ในขวดน้ำตัดปาก ตามภาพ ปริมาณตามภาพ กะเกณฑ์ได้ ไม่ต้องเป๊ะ เรางานซ่อม
5.ใส่ฮาดดินเนอร์ 2-3 หยด หรือกะเลย ใส่เยอะแข็งเร็วแต่ชิ้นงานกรอบ แต่ไม่ต้องสนใจมาก เรางานซ่อม ผสมกันแล้วกวน

6.ทาเรซินที่ลงบนแผล ให้ทั่วๆ

125cc.Only

7.วางใยแก้ว ลงไป

8.ทาเรซิน ด้วยแปรงเอนกประสงค์ที่เราเตรียมมาจากกระดาษแข็ง พยายามอย่าให้มีฟองอากาศ

9.ทำขั้นตอน7-8 ซ้ำ  ไม่ต้องรอ ทำซ้ำไปได้เลยจนเต็มแผล หรือ เพียงพอ เรางานซ่อม ผสมทีเดียวให้เสร็จทีละหลายๆชิ้นไปเลย
10. ปล่อยให้แข็งแล้ว ขัด ตัด เจียร ตามถนัด ถ้าขัดผมใช้กระดาษทรายขัดปูนครับ ประหยัดตังดี งานเร็วด้วย

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

voith

125cc.Only

ปริมาณที่ผสม เวลาซ่อม แค่นี้ก็ได้เกือบทั้งคันแล้ว ถ้าซ่อมแค่รอยร้าว ลองผสมใช้ทีละเท่านี้ก็พอ มันจะแห้งซะก่อนงานเสร้จ ปริมาณนี้ใช้ฮาด3-5หยด แต่ผมเทเลย เน้นเร็ว ทำครั้งสองครั้งจะรู้เอง   การซ่อมแค่นี้ไม่เป๊ะครับ แต่ถ้างานชิ้นใหญ่ผมต้องตวงหรือขึ้นตาชั่งครับ

ตัวอย่างจุดยึดเซอร์ที่ผมซ่อมไป ตามรูปยังไม่ขัดตัดแต่ง เจาะ เน้นใช้วัสดุหาง่ายใกล้ตัว

เวลาทำต้องทำใหญ่ และหนาไว้ก่อนครับ แล้วค่อยขัด หรือตัดออกทีหลัง เพราะวิธีมือสมัครเล่นนี้มันไม่เรียบหรอกต้องหนาไว้ก่อน ขัดเรียบทีหลัง

ARRON

มีเวลา ต้องไปลองบ้างคับ มีหลายๆ ชิ้นเลย ต้องซ่อมแซม ขอบคุณมาก สำหรับ แนวทางดีๆ ที่พึ่งพาตัวเองได้ :D

SIRI

:Dเยี่ยมครับ...น่าจะจัดชุดขายนะครับ สมาชิกไม่น้อยที่อยากซ่อมเองแต่หาแหล่งซื้อเรซิ่นไม่ได้ อย่างเช่นผม...จะไปขอแบ่งซื้อร้านทำสปอยเลอร์กลัวเขาไม่ขาย
  วิธีซ่อมก็บอกไว้ละเอียดแล้ว ของ :-*

125cc.Only

อ้างจาก: SIRI เมื่อ พฤศจิกายน 01, 2014, 10:28:24 หลังเที่ยง
:Dเยี่ยมครับ...น่าจะจัดชุดขายนะครับ สมาชิกไม่น้อยที่อยากซ่อมเองแต่หาแหล่งซื้อเรซิ่นไม่ได้ อย่างเช่นผม...จะไปขอแบ่งซื้อร้านทำสปอยเลอร์กลัวเขาไม่ขาย
 วิธีซ่อมก็บอกไว้ละเอียดแล้ว ของ :-*

มีแต่ใยแก้วครับ พอแบ่งขายได้ นอกนั้นต้องซื้อเหมือนกัน ส่วนแหล่งจริงๆ มันไม่ยากครับ
ของพวกนี้จะมีขาย ร้านศึกษาภัณฑ์  เคมีภัณฑ์  ร้านขายอุปกรณ์ทำงานศิลป แม้แต่ร้านรับทำกรอบรูปวิทยาศาสตร์
บอกตรงๆ ผมเคยไปขอแบ่งซื้อร้านทำสปอยเลอร์ เค้าก็แบ่งขายให้ครับ ไม่ต้องกลัว เค้ามีน้ำใจ ตั้งแต่ขอซื้อตามร้านทำไฟเบอร์มา
ไม่มีร้านไหนไม่แบ่งให้ครับ
หรือสั่งซื้อส่งทางปณ.ที่
http://www.allartcenter.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538777325

แต่เปลืองตังครับ เพราะยกชุดครบเซ็ตมืออาชีพ แค่เอามาซ่อม ผมแนะนำ เอามาแค่นี้
1.เรซิ่นเกรดไฟเบอร์กลาส  1 กก.  110 บ.
2.hardener 1 ขวด 10 บ.
3.ใยแก้ว เบอร์ 300 1 กก. 105 บ..

3อย่างนี้พอ ถ้าทำชิ้นใหญ่ ค่อยเอาโมโนเมอร์มา ผงเบาผงทัลคัม อะไรแบบนั้น ไม่ต้องครับ
และอีกอย่าง ลองถามซื้อข้อ1 กะ3 อย่างละครึ่งโล สิเผื่อเค้าขาย ร้านนี้ใจดีครับ
และ จะมีค่าใช้จ่ายทาง ปณ. ครับ ร้านนี้ส่งทั่วประเทศ

ปล. สำคัญ เรซิน มีอายุ1-3เดือนนะ ไม่ใช้แข็งทิ้งนะครับ ถ้าโดนแสง จะยิ่งเสื่อมเร็ว สังเกตุสีเรซิน ถ้าโดนแสงสีจะซีด
ของผมลืมวางไว้กลางแดด สีซีดเลย จริงๆจะสีชมพูครับ ส่วนเกรดเคลือบจะใส ใช้ทำเคฟล่า

aoaaued

chinawit

[=http:///show/23970949][/url]

piak13

นเรศ คำพันธ์ โทร. 085-4514238
ธนาคารกรุงศรี หมายเลขบัญชี 421-1-22477-9 ออมทรัพย์
สาขามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์(สกลนคร)

feel