Main Menu

ใช่มันมันอะไรแทน น้ำมันโช๊ค ดีครับ

เริ่มโดย golf222, กันยายน 01, 2014, 03:15:48 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf222

โช๊คหน้า ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ท่านใด ใช่น้ำมันอะไรแทนน้ำมันโช๊คบางครับ   แถวบ้านผมหาไม่มีขายเลยน้ำมันโช๊ค

ลองมาหลายน้ำมัน ต้องแต่ ออโตลูป ยัน น้ำมันเพืองท้าย    ตอนนี้มาจบี่น้ำมันเกียร์ออโต้  นิ่มครับดีครับ ดีกว่าของเดิมๆอีก
แต่ไม่แน่ใจว่าระยะยาว จะเป็นอะไรหรือป่าว  พี่ๆใช่น้ำมันอะไรแทนกัน ลองมาแชร์กันหน่อยครับ

o_nsr

น้ำมัน Gear Auto จัดเป็นน้ำมันไฮดรอลิคส์สามารถใช้ได้ครับ แต่ความหนืดอาจไม่ตรงกับน้ำมันโช๊ค ความแข็งและนิ่มจะขึ้นอยู่กับปริมานน้ำมันที่เติมเข้าไปและความหนืดของน้ำมันด้วยครับ

triton

phu4123

แปลกแต่จริง หาน้ำมันช็อกอัพไม่ได้ แต่หาน้ำมันเกียร์ออโตได้ บ้านอยู่ที่ไหนครับ จะได้บอกเซลล์ไปขาย 555

golf222

อ้างจาก: phu4123 เมื่อ กันยายน 01, 2014, 02:59:00 หลังเที่ยง
แปลกแต่จริง หาน้ำมันช็อกอัพไม่ได้ แต่หาน้ำมันเกียร์ออโตได้ บ้านอยู่ที่ไหนครับ จะได้บอกเซลล์ไปขาย 555

อยู่กาญจนบุรีครับ ไกลจากตัวเมืองมากก  ร้านอะไล่แถวบ้านก็ไม่มีขาย มีแต่พวกน้ำมันเบรคครัช เกียร์ ของรถยนต์  น้ำมันเติมโซ็คไม่มีเลย เขาเลยแนะนำน้ำมันไฮดรอลิกมา แต่ผลที่ได้ไม่ค่อบประทับใจครับ มันแข็งไปหน่อย   ไปๆมาๆก็มาถูกใจกับน้ำมันเกียร์ออโต้

golf222

ขอถามต่อเลยนะครับ น้ำมันโช๊คจริงๆ มันแพงมั้ยครับ

Tong_2T_150

น้ำมันโช้คกับน้ำมันไฮดรอลิคตัวเดียวกัน เลือกความหนืดให้ตรงกับที่เราจะใช้10Wหรือ15Wครับ
น้ำมันออโต้ลู้บ เพื่อนเคยใช้แต่บอกว่ามันจะเป็นโคลนเมื่อใช้ไปสักพัก ก็อาจจะจริงอยู่เพราะคุณสมัติน้ำมันออกแบบมาคนละวัตถุประสงค์
ถ้าวิ่งหาซื้อยาก สั่งทางอินเตอร์เน็ตน่าจะสะดวกกว่าวิ่งหาเอง

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

Witt-RRw

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

phu4123

อ้างจาก: golf222 เมื่อ กันยายน 01, 2014, 04:43:21 หลังเที่ยง
ขอถามต่อเลยนะครับ น้ำมันโช๊คจริงๆ มันแพงมั้ยครับ
ไม่แพงครับ เกรดทั่วไป อย่าง เทรน เบอร์ 10 ก็ลิตรละร้อยนิดๆ  เบิกศูนย์ฮอนด้า ขวดขาวฝาแดง 200 cc.ถ้าจำไม่ผิด 75บาท ถ้าขวดเหลืองๆตามร้านช่อมมอเตอร์ไซด์ ขนาด 200 cc.ขวดละ 40-50 บาท แต่ส่วนมากมีตะกอนก้นขวด ใช้น้ำมันอะไรมาทำคงไม่ต้องบอก

golf222

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ ได้ความรู้เยอะเลย สรุปน้ำมันไฮดรอลอดก็ใช่ได้ แต่ต้องเอาความที่เหมาะสม

เดียวผมลองใส่น้ำมันเกียร์ออโต้ไปสักพักก่อน ผมว่ามันนิ่มดี ไม่นืดมาก แล้วก็ไม่ค่อยเด้ง  คงต้องรอดูผลข้างเคียง

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ

golf222

ได้มาแล้วครับ ถูกเกินคาด ขวดละ 40 เอง แต่มันเก่าเหลือเกิน

เบอร์ 15 คือผมสงสัยว่า ยิ่งเบอร์เยอะยิ่งนืดใช่ป่าวครับ

bigwas

ร้านอะไหล่แถวบ้านผมขายเป็นลังเลย อิอิ  ขวดนึง เท่าๆกับน้ำมันเบรค แต่ราคา ??? จำไม่ได้คราฟ
Yamaha Tzr -R

golf222

อ้างจาก: bigwas เมื่อ กันยายน 20, 2014, 03:55:32 หลังเที่ยง
ร้านอะไหล่แถวบ้านผมขายเป็นลังเลย อิอิ  ขวดนึง เท่าๆกับน้ำมันเบรค แต่ราคา ??? จำไม่ได้คราฟ

ร้านแถวบ้านผมเขาบอกดล๊ะทิ้งหมด ขายไม่ค่อยได้  เข้าไปในเมืองก็เจอเก่าๆ แบบที่ว่า คนไม่ค่อยซื้อมาใส่กันหรือยังไง

ไอผมก็ใช่น้ำมันเกียร์ออโต้มาต้องนาน แต่ใช่แล่้วก็ไม่ต่างจากน้ำมันโช๊คเลย พอๆกัน

aoaaued

Arm TZ

ผมใช้น้ำมันเกียร์ออโต้เหมือนกัน ก็ใช้ได้ดีครับ

inter cooler

ออโต้เบอร์15อีกคน ซีลตลาดๆ หนึบๆหนืดๆ
แต่เสียงฟองอากาศแทบไม่มี
ขวดเหลืองนิดังแฟ่ดๆเลย ทั้งๆที่เติมเท่ากัน
มีสาระไปวันๆ

เด็กชาย_โหน่ง_

อ้างจาก: Witt-RRw เมื่อ กันยายน 01, 2014, 06:55:22 หลังเที่ยง
เบิกศูนย์ HONDA ครับ

ถืกกกก ถ้าศูนย์ฮอนด้ไม่มีขายก็ ต้องให้เขาเบิกให้มาให้ครับ

เด๋วนี้ฮอนด้าเขามีบริการส่งถึงศูนย์ครับ

ส่วนน้ำมันอื่นที่ เอามาทดแทนได้ ก็

น้ำมันเกียร์ออโต้

น้ำมันไฮดรอริค แต่บางครั้งน้ำมันไฮดรอริค จะเขียนเบอร์ แตกต่างกัน เขาจะระบุเป็นระบบ ISO เทียบเบอร์คร่าวๆ ได้ดังนี้

ISO 32 = 10
ISO 48 = 15
ISO 64 = 20
ISO 128 = 40

นั่นหล่ะครับ
แถวนี้หา น้ำมันโชค ไม่ยาก แต่ราคาสูง กระปุก 1 Oz ราวๆ สี่ร้อย

ผมเลยไปซื้อ น้ำมันไฮดรอริค รถแบคโฮ มาใส่ ลิตรนึง ราวๆ ร้อยนิดๆ

เทคนิค คือ ควรไล่อากาศออกให้หมด

ไดเกียวกระป๋องเหลือง เหม็นหง่ะ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

Hunterzero

น้ำมันเกียร์ออโต้หรือที่เอาไปเติมน้ำมันเพาเวอพวงมาลัย  มีสองเกรด  เดกทอกทูกับทรี  ต่างกันแค่  ทู หนืด=15 ทรีหนึด=20

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade