Main Menu

เจอช่างเจ้าประจำตอบมาแบบนี้ครับ

เริ่มโดย Porrr, กรกฎาคม 31, 2014, 03:22:22 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Porrr

อู่นี้ผมทำประจำมาตลอด
ทีนี้ รถผมน้ำมันไหลออกตูดคาบู เลยไปหาช่างเจ้าประจำ

ผม: พี่ครับน้ำมันไหลออกตรงตูดคาบู ช่วยทำให้หน่อย (คิดในใจ ก้อล้างคาบูน่ะแหละ)
ช่าง: ผมไม่ทำรถเก่าแล้วครับ (แล้วทำน้ำเสียงกวนตีนว่า) "บ๊ายบายยย" ย้ำอีกทีว่าน้ำเสียงกวนมาก ถ้าเป็นสิบปีที่แล้วผมคงมีออกหมัดแน่ๆ

แล้วมันก้อเดินกลับไปทำรถใหม่ๆคันอื่นต่อ
ที่มันทำคือพวก ตั้งโซ่ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ปะเปลี่ยนยาง

ผมคิดในใจ ถ้าพรุ่งนี้กุเอาฟิโน่มาให้ล้างคาบู มึงจะทำไหม แล้วมันต่างกันตรงไหนกะคาบู nsr วะ

ผมยืนใบ้แดกอยู่ซักพัก ช่างอีกคน คนนี้เป็นเจ้าของอู่ เข้ามาคุยดี บอกให้ทิ้งรถไว้ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะโทรมาตาม

สรุป อู่นี้อยู่ตรงซอยลัดระหว่างสุขุมวิท 105 กับ 107
มีช่างสองคน
ใครจะเอารถเก่าๆไปซ่อม ขอให้คุยกับเจ้าของอู่นะครับ

ปล. ถามต่อครับ ใครพอแนะนำอู่ พิกัด สี่แยกบางนาได้บ้างครับ
เจอแบบนี้ผมคงไม่แบกหน้าไปอ้อนวอนหรือกราบให้มันซ่อมรถให้ผมอีกละครับ

phu4123

เป็นปกติครับ ต้องทำใจ บ่นกันมาหลายคนแล้ว หาเวลาว่างหลังเลิกงาน งัดๆแงะๆ เดี๋ยวก็เป็น สมาชิกส่วนมากจากไม่เคยทำก็ซ่อมจนเป็น จนเก่ง  คิดซะว่าเป็นความรู้ จะได้ไม่โดนหลอก โดนฟัน และภูมิใจที่ได้ทำเองครับ
ผมก็เคยโดนครับ เอางาน เอาเงินไปให้ กลับมองเหมือนไปรบกวนเขา   คงคิดว่าทำแล้วได้เงินน้อย งานไม่จบ เพราะของเราเก่า อาจต้องเปลี่ยนถึงจะหาย ซึ่งเราก็คงไม่ทำ อันที่จริงช่างเขาก็ไม่เก่งไปกว่าเราหรอกครับ แค่ชำนาญกว่า แต่บางอย่างเขาก็ไม่รู้ ก็แก้ไม่ถูกจุดเหมือนกัน   ทุกวันนี้นอกจากผ่าเครื่องท่อนล่างและทำชุดสี ไม่ได้เงินผมหรอก ทำเองเกือบทุกอย่าง มั่นใจ และรู้อาการรถครับ

geenee

ถั่วต้มครับ ทำเองสนุกดีพังคามือก็สนุกดีดีกว่าคนอื่นทำรถเราพังนะครับ เค้าชอบงานง่ายใช้เวลาน้อยเงินดีจบงานเร็ว เลือกงานเหมือนแท๊กซี่แหละครับ ถ้าไม่มีพื้นที่ทำเอง ลองไปร้านแถวอุดมสุข56 เข้าซอยไปซัก100เมตรอยู่ด้านซ้าย เคยเปลี่ยนเสื้อสูบให้ผมครับ คิวเยอะหน่อย รอหน่อยแต่เค้าทำให้ครับ แต่ว่าคาร์บูน้ำมันล้นอาจจะไม่ใช่แค่สกปรกนะครับ เข็มปิดน้ำมันสึก หรือตั้งลูกลอยสูง ลองดูครับ

piohm

ถูกทุกท่านเลย
ว่าแต่อยากรู้ว่าช่าง คนนั้นอายุสักเท่าไรครับ
มีร้านแนะนำที่ยังทำ 2 ที อยู่แยกสรรพวุธ ครับ  ร้านเค้าจะมี คาวาเยอะ
แต่ไม่รู้ทำดีหรือป่าวนะ  เคยแต่คุยกันแต่ไม่เคยได้เงินผมหลอก (ตั้งแต่ใช้รถมาไม่เคยเอารถไปซ่อม)
ร้านนี้ผมเห้นเขามาตั้แต่แฟนเจ้าของร้านยังวัยรุ่น

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ช่างที่ได้กินตังค์ ผม  ใน เชียงใหม่  ต้อง เก่งกว่าผม  เท่านั้น

ถ้า เอา SEROICO   เข้าไปให้ เช็ค  แล้ว มันบอกว่า RC วาล์วไม่ทำงาน  นี่  ก็....อย่าหวังเลย ว่า จะได้ คบค้ากัน 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

lordomo

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ กรกฎาคม 31, 2014, 08:53:57 หลังเที่ยง

ช่างที่ได้กินตังค์ ผม  ใน เชียงใหม่  ต้อง เก่งกว่าผม  เท่านั้น

ถ้า เอา SEROICO   เข้าไปให้ เช็ค  แล้ว มันบอกว่า RC วาล์วไม่ทำงาน  นี่  ก็....อย่าหวังเลย ว่า จะได้ คบค้ากัน 

.

ผมเคยเจอนะครับ ตอนนั้น เอา KR ไปเติมน้ำมัน เด็กปั๊มที่อายุเยอะๆหน่อย ถามว่า ว่ารถผมเป็นไงใช้ดีมั้ย RC valve ทำงานมั้ย ผมเลยบอกว่า เป็นระบบ KIPS เขาก็อ่อลืม ว่ามันของ Honda สมัยก่อนไม่เคยขี่รถพวกนี้
รถอะไรหว่า?

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

boonchu

NSR มันจะมีโอริงเจ็ท ตัวเล็กๆ ครอบรูเจ็ทอยู่ ถ้าถอดล้างแล้วลืมใส่ หยดแน่นอน

ASENAL

เคยเจอ ลูกสูบดิสหลังค้าง

ช่างร้านนี้เน้น ปะยาง ถ่าย นมค.

เค้าบอกว่า ใช้ ๆ ไป ก็หายเอง

กรรม

เปลี่ยนชุดซ่อม ยังทำไม่เป็น ทุกทีที่ขี่ผ่าน

ร้านแทบไม่มีล/ค ซึ่งอยุพี่เค้าก็ไม่ใช่น้อย

ที่จะไม่รู้จัก รถพวกนี้

Tong_2T_150

ทำเองโลด!
ผมปั่นจักรยานมาทำงานจะอาทิตย์นึงแล้ว จะเจียดเวลาซ่อมเองหลังเลิกโอทีวันละนิดละหน่อย

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

nattawat

ทำเองเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่รู้อะไรเลย แต่พอได้แกะเข้าแกะออก เท่านั้นละ ทำเป็นหมดเลย ยังมีเพื่อนถามผมเลย แอบไปเรียนช่างยนต์ ตอนใหน 555+

jofast