Main Menu

ใส่ยางพักเท้าหน้าให้KRตัวเก่า

เริ่มโดย SIRI, กรกฎาคม 28, 2014, 01:17:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

SIRI

จากที่ได้ซื้อยางพักเท้าของKRรุ่นใหม่/ZX มาเก็บนานแระ ได้เวลาแปลงใส่KR+SERซะที
เนื่องจากยางพักเท้าของKRรุ่นเก่าและSER ค่อนข้างใหญ่และเมื่อใช้มาเป็นเวลานาน จึงเกิดการเสียดสี
ทำให้หลวมเนื่องจากแหวนรองยางพักเท้า ไปกัดตัวอลูมิเนียมสเตพักเท้า พอถึงจุดนี้ถึงเปลี่ยนยางพักเท้า
ใหม่เข้าไป อาการ งึกๆงักๆ ง่อกๆแหง่กๆ ก็ไม่หายขาด มาModifyกันดีกว่า เผื่อมีประโชน์กับเพื่อนๆ
อันแรกรูปพักเท้าโดนกัดซะเนื้อหายเลย

อันนี้นายแบบ

ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่าสลักพักเท้าของรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ไม่เท่ากัน(เก่า8mm ใหม่12mm)

ทีนี้ก็ไปโรงกลึงจัดบู๊ชมาซะ

ทำบู๊ชขนาดความโตรูใน=8mm'ความโตนอก=12mm'ความยาวแกน=22.5mm จะได้ขนาดพอดีเป๊ะ
ถ้ายาวกว่า22.5mmมันจะเข้าร่องไส่พักเท้าไม่ได้ ก็ต้องเจียรแต่งเอาให้เข้าได้พอดีๆ
ทีนี้เรามาเจาะรูเพื่อยึดปลายสปริงพักเท้าแบบของZX
อันนี้เป็นพักเท้าด้านซ้ายของZX เราเอามาเป็นแบบ

วัดจากขอบด้านขวาเข้ามา2หุน คือ1/4นิ้วนั่นแหละครับครงเส้นขอบเหลี่ยมพอดี แล้วเอาเหล็กตอกนำศูนย์ไว้

เจาะนำด้วยดอกสว่าน1/16" และตามด้วยดอกสว่าน1/8"ก็พอ ไม่ต้องเจาะทะลุก็ได้แค่ปลายสปริงจมก็พอ

พอเจาะทั้ง2ข้าง(เจาะแบบเดียวกันทั้งซ้ายและขวาเพราะสปริงหันไปทางเดียวดัน)ก็ลองเอาสปริงมาลองกับพักเท้าดู
เอาบู๊ชมาสวมสปริงก่อนแล้วค่อยสวมที่สเตย์พักเท้าอีกที เอาปลายสปริงเกี่ยวที่รูแล้วดันให้รูของบู๊ชและสเตย์ตรงกัน
ทีนี้ก็ค่อยๆใส่สลักเดิม8mmได้แล้วครับ ลองขยับดูจะเห็นว่าดีกว่าของเดิมเป็นกอง ไม่หง่อกแหงกอีกต่อไป

เสร็จแล้วครับ...ทีนี้ก็ทำสีพักเท้าให้สวย ได้หล่อสมใจ
ถามว่าทำไมไม่เจาะรูเป็น12mm....มันง่ายไปครับ..อ้อไม่ใช่..พอดีมีสว่านเจาะได้แค่10mm และจะทำเผื่อSER
ด้วยครับ

ครั้งหน้าเป็นคิวของSERPICOบ้างครับ บางท่านคงทำนานแล้ว แต่ที่เห็นยังไม่เคยมีใครลง...ไม่ยากครับ เพื่อเป็นแนวทางสำหรับพื่อนๆที่ยังไม่ได้ทำครับ
ขอบคุณครับ...

lordomo

รถอะไรหว่า?

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

SIRI

:(ขอบคุณครับ...
และขอแก้ไขนิดหน่อยจากในรูปที่แก้ไขตัวเลขแล้ว จาก1/4" เป็น5/16"(2หุนครึ่ง) เพื่อเวลาใส่สปริงจะไม่เบียดพักเท้ามากไปทำให้ฝืดได้... ???

123456

SIRI

:(วันนี้มาupdate พักเท้าKRรุ่นใหม่ใส่SERกัน เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
1.เล็งๆดูแล้วง่ายกว่าที่คิด แค่เจียร์หรือเลื่อย เหล็กแป้นยึดพักเท้าลงไป6mm แล้วลบเหลี่ยมให้สวยงาม
2.ใช้บู๊ชที่เคยกลึงมาเผื่อตั้งแต่ครั้งที่ แปลงใส่KR และสามารถใส่สปริงพักเท้าได้เลยโดยไม่ต้องเจาะรูยึดปลาย สบายเลย...

เสร็จแล้วครับ ดูดีกว่าเก่าเยอะ

SIRI

:(แถมอีกนิดนะครับ สามารถใส่กับพักเท้าหน้า TZMได้นะครับ แต่ต้องรองแหวน8mm เข้าไป1ตัว หรือจัดบู๊ชมาใหม่ก็จะดีไม่น้อย ขอบคุณครับ